Cán bộ công chức muốn tham gia làm thành viên Hợp tác xã Nông nghiệp được không?

Chủ đề   RSS   
  • #516167 31/03/2019

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1126)
    Số điểm: 8789
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 167 lần


    Cán bộ công chức muốn tham gia làm thành viên Hợp tác xã Nông nghiệp được không?

    Đối với nội dung này, khoản 1 Điều 37 Luật phòng, chống tham nhũng 2005 có quy định:

    “Điều 37. Những việc cán bộ, công chức, viên chức không được làm

    1. Cán bộ, công chức, viên chức không được làm những việc sau đây:

    a) Cửa quyền, hách dịch, gây khó khăn, phiền hà đối với cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân trong khi giải quyết công việc;

    b) Thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    c) Làm tư vấn cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác ở trong nước và nước ngoài về các công việc có liên quan đến bí mật nhà nước, bí mật công tác, những công việc thuộc thẩm quyền giải quyết của mình hoặc mình tham gia giải quyết;

    d) Kinh doanh trong lĩnh vực mà trước đây mình có trách nhiệm quản lý sau khi thôi giữ chức vụ trong một thời hạn nhất định theo quy định của Chính phủ;

    đ) Sử dụng trái phép thông tin, tài liệu của cơ quan, tổ chức, đơn vị vì vụ lợi.

    …”

    Theo căn cứ trên thì cán bộ, công chức, viên chức không được phép thành lập hợp tác xã (với tư cách là thành viên sáng lập), mà chỉ có thể tham gia với tư cách là thành viên góp vốn sau này của hợp tác xã.

     
    4871 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận