DanLuat 2015

Cán bộ công chức có được tham gia cổ đông sáng lập công ty cổ phần không?

Chủ đề   RSS   
  • #104706 23/05/2011

    luatgiaphong

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 43
    Được cảm ơn 1 lần


    Cán bộ công chức có được tham gia cổ đông sáng lập công ty cổ phần không?

    Chào các anh/chị!
    Tôi có một câu hỏi thế này, mong mọi người tư vấn giúp:
    Một người đang là cán bộ công chức, họ muốn tham gia thành lập một công ty cổ phần (Họ sẽ đứng tên là cổ đông sáng lập trong Danh sách cổ đông sáng lập của hồ sơ Đăng ký kinh doanh của công ty). Tôi tìm hiểu các quy định của Luật doanh nghiệp mà chưa được hiểu rõ.
    Mong anh/chị tư vấn thêm: Người đó có được làm như trên không?
    Chân thành cảm ơn.
     
    18534 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #104737   23/05/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13090)
    Số điểm: 90379
    Cảm ơn: 2957
    Được cảm ơn 4572 lần
    SMod

    Chào bạn. Luật phòng chống tham nhũng có quy định như sau, bạn tham khảo nhé.

    #00b050; font-size: 10pt;">Điều 37. Những việc cán bộ, công chức, viên chức không được làm

    #00b050; font-size: 10pt;">1. Cán bộ, công chức, viên chức không được làm những việc sau đây:

    #00b050; font-size: 10pt;">a) Cửa quyền, hách dịch, gây khó khăn, phiền hà đối với cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân trong khi giải quyết công việc;

    #00b050; font-size: 10pt;">b) Thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    #00b050; font-size: 10pt;">c) Làm tư vấn cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác ở trong nước và nước ngoài về các công việc có liên quan đến bí mật nhà nước, bí mật công tác, những công việc thuộc thẩm quyền giải quyết của mình hoặc mình tham gia giải quyết;

    #00b050; font-size: 10pt;">d) Kinh doanh trong lĩnh vực mà trước đây mình có trách nhiệm quản lý sau khi thôi giữ chức vụ trong một thời hạn nhất định theo quy định của Chính phủ;

    #00b050; font-size: 10pt;">đ) Sử dụng trái phép thông tin, tài liệu của cơ quan, tổ chức, đơn vị vì vụ lợi.

    #00b050; font-size: 10pt;">2. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, vợ hoặc chồng của những người đó không được góp vốn vào doanh nghiệp hoạt động trong phạm vi ngành, nghề mà người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước.

    #00b050; font-size: 10pt;">3. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị không được bố trí vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột của mình giữ chức vụ quản lý về tổ chức nhân sự, kế toán - tài vụ, làm thủ quỹ, thủ kho trong cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc giao dịch, mua bán vật tư, hàng hoá, ký kết hợp đồng cho cơ quan, tổ chức, đơn vị đó.

    #00b050; font-size: 10pt;">4. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan không được để vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con kinh doanh trong phạm vi do mình quản lý trực tiếp.

    #00b050; font-size: 10pt;">5. Cán bộ, công chức, viên chức là thành viên Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Phó tổng giám đốc, Giám đốc, Phó giám đốc, Kế toán trưởng và những cán bộ quản lý khác trong doanh nghiệp của Nhà nước không được ký kết hợp đồng với doanh nghiệp thuộc sở hữu của vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột; cho phép doanh nghiệp thuộc sở hữu của vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột tham dự các gói thầu của doanh nghiệp mình; bố trí vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột giữ chức vụ quản lý về tổ chức nhân sự, kế toán - tài vụ, làm thủ quỹ, thủ kho trong doanh nghiệp hoặc giao dịch, mua bán vật tư, hàng hoá, ký kết hợp đồng cho doanh nghiệp.

    #00b050; font-size: 10pt;"> 6. Quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này cũng được áp dụng đối với các đối tượng sau đây:

    #00b050; font-size: 10pt;">a) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân;

    #00b050; font-size: 10pt;">b) Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn - kỹ thuật trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân.

     
    Báo quản trị |  
  • #104775   23/05/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1334 lần
    Moderator

    sao lại luật Chống tham nhũng nhỉ. Mình nghĩ phải là luật Cán bộ công chức chứ nhỉ?emoticon
    Đây là rất cơ bản mà người học luật phải biết. Bạn có thể tìm đọc thêm Luật doanh nghiệp và luật cán bộ công chức nữa nhé.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #104792   24/05/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 363 lần


    Luật cán bộ công chức 2008 viết:
    Điều 20. Những việc khác cán bộ, công chức không được làm
    Ngoài những việc không được làm quy định tại Điều 18 và Điều 19 của Luật này, cán bộ, công chức còn không được làm những việc liên quan đến sản xuất, kinh doanh, công tác nhân sự quy định tại Luật phòng, chống tham nhũng, Luật thực hành tiết kiệm, chống lăng phí và những việc khác theo quy định của pháp luật và của cơ quan có thẩm quyền.


    Luật doanh nghiệp 2005 viết:
    Điều 13. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần và quản lý doanh nghiệp

    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không được quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

    b) Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-