Cán bộ công chức có được đứng tên kinh doanh hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #524264 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11695
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Cán bộ công chức có được đứng tên kinh doanh hay không?

    Cán bộ công chức có được đứng tên kinh doanh hay không, nếu được thì điều khoản nào quy định?

     
    2146 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524320   30/07/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Không rõ anh muốn hỏi việc kinh doanh này dưới hình thức hộ kinh doanh hay là loại hình doanh nghiệp nào ạ?

    - Về mặt quy định thì hiện tại không có quy định cấm công chức đăng ký kinh doanh hộ gia đình. Do đó công chức vẫn có quyền đăng ký kinh doanh hộ gia đình (Luật cán bộ, công chức 2008).

    - Điều 20 Luật phòng, chống tham nhũng 2018 thì công chức sẽ không được kinh doanh trong trường hợp sau:

    "Điều 20. Quy tắc ứng xử của người có chức vụ, quyền hạn

    ...

    2. Người có chức vụ, quyền hạn trong cơ quan, tổ chức, đơn vị không được làm những việc sau đây:

    a) Nhũng nhiễu trong giải quyết công việc;

    b) Thành lập, tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, trừ trường hợp luật có quy định khác;

    c) Tư vấn cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác ở trong nước và nước ngoài về công việc có liên quan đến bí mật nhà nước, bí mật công tác, công việc thuộc thẩm quyền giải quyết hoặc tham gia giải quyết;

    d) Thành lập, giữ chức danh, chức vụ quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã thuộc lĩnh vực mà trước đây mình có trách nhiệm quản lý trong thời hạn nhất định theo quy định của Chính phủ;

    đ) Sử dụng trái phép thông tin của cơ quan, tổ chức, đơn vị;

    e) Những việc khác mà người có chức vụ, quyền hạn không được làm theo quy định của Luật Cán bộ, công chức, Luật Viên chức, Luật Doanh nghiệp và luật khác có liên quan.

    3. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị không được bố trí vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con, anh, chị, em ruột của mình giữ chức vụ quản lý về tổ chức nhân sự, kế toán, làm thủ quỹ, thủ kho trong cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc giao dịch, mua bán hàng hóa, dịch vụ, ký kết hợp đồng cho cơ quan, tổ chức, đơn vị đó.

    4. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan nhà nước không được góp vốn vào doanh nghiệp hoạt động trong phạm vi ngành, nghề mà người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước hoặc để vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con kinh doanh trong phạm vi ngành, nghề do người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước.

    ...

    Theo đó, nếu thuộc trường hợp trên thì sẽ không được đăng ký kinh doanh.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #528242   15/09/2019

    thongtho
    thongtho
    Top 500
    Female
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2016
    Tổng số bài viết (118)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 37 lần


    Theo Luật cán bộ, công chức 2008Luật Viên chức 2010 thì bạn vẫn có thể thành lập Doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014.
     
    Trong trường hợp làm việc theo biên chế cán bộ, công chức hoặc viên chức thì theo Khoản 2 Điều 18 Luật Doanh nghiệp 2014, không được quyền góp vốn thành lập doanh nghiệp:
     
    Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam, cụ thể như sau:
     
    - Cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;
     
    - Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;
     
    - Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp;
     
    - Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong doanh nghiệp nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;
     
    - Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự; tổ chức không có tư cách pháp nhân;
     
    - Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành hình phạt tù, quyết định xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đang bị cấm hành nghề kinh doanh, đảm nhiệm chức vụ hoặc làm công việc nhất định, liên quan đến kinh doanh theo quyết định của Tòa án; các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản, phòng, chống tham nhũng.
     
    Trường hợp Cơ quan đăng ký kinh doanh có yêu cầu, người đăng ký thành lập doanh nghiệp phải nộp Phiếu lý lịch tư pháp cho Cơ quan đăng ký kinh doanh.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #528249   15/09/2019

    embesatthu
    embesatthu
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2019
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 756
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 88 lần


    Chào bạn!

    Về vấn đề bạn hỏi em tư vấn như sau:

    Thay vì đặt vấn đề CBCC có được đứng tên hay không, ta thử đặt vấn đề CBCC đứng tên thì có bị sao không.

    Thực tế tầm trên 99% là chẳng sao cả :)

    I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

     
    Báo quản trị |  
  • #529219   28/09/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (940)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 126 lần


    Trong Điều 20 Luật phòng chống tham nhũng 2018 đã quy định cụ thể những việc cán bộ, công chức, viên chức không được làm trong đó có liên quan đến vấn đề thành lập, góp vốn vào doành. Căn cứ vào đó có thể xác định việc đăng ký thành lập doanh nghiệp của cán bộ, công chức có đúng hay không. Còn vấn đề thực tế cán bộ, công chức, viên chức thuộc trường hợp không được thành lập doanh nghiệp mà vẫn làm thì có bị xử lý không thì cái này chịu đấy.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #529225   28/09/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1117)
    Số điểm: 10158
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 246 lần


    Căn cứ vào khoản 2 Điều 13 Luật Doanh nghiệp quy định những trường hợp không được thành lập và quản lý doanh nghiệp như sau:
     
    1. Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;
     
    2. Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức;
     
    3. Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam;
     
    4. Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong các doanh nghiệp 100% vốn sở hữu nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo uỷ quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;
     
    5. Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự;
     
    6. Người đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị Toà án cấm hành nghề kinh doanh;
     
    7. Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản.
     
    Như vậy, theo đó cán bộ công chức chỉ được góp vốn chứ không thể đứng tên thành lập doanh nghiệp.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)