Cán bộ, chiến sĩ hy sinh khi đi cứu hộ, cứu nạn sẽ được hưởng trợ cấp gì?

Chủ đề   RSS   
  • #560547 16/10/2020

    hiesutran159
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4920
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 481 lần


    Cán bộ, chiến sĩ hy sinh khi đi cứu hộ, cứu nạn sẽ được hưởng trợ cấp gì?

    Trợ cấp đối với cán bộ, chiến sĩ hy sinh trong quá trình làm việc

    Cán bộ, chiến sĩ hy sinh khi công tác được hưởng trợ cấp gì? - Ảnh minh họa

    Trong công tác tìm kiếm, cứu hộ cứu nạn đồng bào bị thiên tai lũ lụt vừa qua, 13 cán bộ, chiến sĩ đã không may mắn mất tích và thiệt mạng. Họ sẽ được hưởng trợ cấp như thế nào?

    Được biết trong danh sách này có 11 người là Quân nhân chuyên nghiệp và 2 Cán bộ.

    Đối với Quân nhân chuyên nghiệp, tiền trợ cấp khi hy sinh thực hiện theo Thông tư 162/2017/TT-BQP như sau:

    Thứ nhất, đối tượng được hưởng chính sách được quy định tại Khoản 1 Điều 2 là:

    “Thân nhân của quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng đang công tác trong Bộ Quốc phòng.”

    Theo đó, khi quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng đang phục vụ trong Quân đội nếu hy sinh, từ trần thì thân nhân của họ (vợ hoặc chồng; bố đẻ, mẹ đẻ; người nuôi dưỡng hợp pháp; con đẻ, con nuôi hợp pháp) hưởng trợ cấp 1 lần theo Điều 7 Thông tư 162/2017/TT-BQP

    "Trợ cấp một lần = Tổng thời gian công tác x 01 tháng tiền lương liền kề trước khi hy sinh, từ trần"

    Một số cách quy đổi thời gian công tác đặc biệt khi tham gia các chiến dịch lớn, công tác tại các địa bàn khó khăn, công việc mang tính nguy hiểm,… được hướng dẫn tại Điều 8 và Điều 9 Thông tư 162.

    Thẩm quyền giải quyết và hồ sơ giải quyết do Bộ trưởng Bộ quốc phòng quy định, kèm theo hồ sơ là những giấy tờ sau:

    + Phiếu thanh toán chế độ trợ cấp từ nguồn ngân sách nhà nước (mẫu Phiếu thanh toán chế độ trợ cấp kèm theo).

    + Phiếu thanh toán chế độ trợ cấp của mỗi đối tượng được lập thành 04 bản, cấp cho: Cơ quan nhân sự (Cơ quan Cán bộ hoặc Cơ quan Quân lực): 01 bản; Cơ quan Chính sách: 01 bản; Cơ quan Tài chính: 01 bản; đối tượng: 01 bản.

    Đối với cán bộ, công chức, tại Điều 14 Luật cán bộ, công chức 2008 quy định:

    "Cán bộ, công chức được bảo đảm quyền học tập, nghiên cứu khoa học, tham gia các hoạt động kinh tế, xã hội; được hưởng chính sách ưu đãi về nhà ở, phương tiện đi lại, chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật; nếu bị thương hoặc hy sinh trong khi thi hành công vụ thì được xem xét hưởng chế độ, chính sách như thương binh hoặc được xem xét để công nhận là liệt sĩ và các quyền khác theo quy định của pháp luật."

    Như vậy đối với cán bộ hy sinh trong khi thực hiện công vụ, cần có sự xem xét của Nhà nước để được hưởng những chính sách đặc biệt.

    Ngoài những chính sách kể trên thì quân nhân chuyên nghiệp, cán bộ công chức khi hy sinh sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội theo Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và các văn bản hướng dẫn khác.

    Mời bạn đọc đóng góp thêm những chính sách khác về chủ đề này. Xin cảm ơn!

     
    2145 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận