DanLuat 2015

cám ơn

Chủ đề   RSS   
  • #58242 19/08/2010

    nghiakd

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn

      xin cám ơn bạn lskhanh và :nguyenbuibahuy, nhưng trong 1 bài đọc ở đâu đó của trả lời doanh nghiệp, tôi có thấy đoạn viết sau 
         "
    Một người không thể cùng lúc là chủ của hai hay nhiều doanh nghiệp tư nhân; không thể vừa là chủ doanh nghiệp tư nhân, vừa là thành viên hợp danh của công ty hợp doanh, không thể vừa là chủ doanh nghiệp tư nhân, vừa là chủ hộ kinh doanh cá thể.

    Chủ doanh nghiệp tư nhân có thể góp vốn thành lập công ty TNHH, mua cổ phần trong công ty cổ phần. Nhưng ngay sau khi công ty TNHH đi vào hoạt động thì chủ doanh nghiệp tư nhân phải thực hiện thủ tục giải thể theo quy định của pháp luật."

          Bởi vậy, tôi vẫn còn thắc mắc vì quy định luật là luật nào ?

     
    4837 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58249   19/08/2010

    lskhanh
    lskhanh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 468
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

        Nói chung không phải tất cả các bài báo hoặc thậm chí phần trả lời doanh nghiệp trên mạng của các cơ quan nhà nước là chính xác 100%. Tôi đã ít nhất một lần chứng kiến câu trả lời của một cơ quan quản lý bị sai sót.
        Đi lần lượt từng vấn đề, tôi xin có ý kiến như sau:
        1- Một người không thể cùng lúc là chủ của hai hay nhiều doanh nghiệp tư nhân.  
        Câu này hoàn toàn đúng vì luật quy định mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân (khoản 3 Điều 141 LDN).
        2- Một người không thể vừa là chủ doanh nghiệp tư nhân, vừa là thành viên hợp danh của công ty hợp danh  
        Câu này đúng một nửa (1/2) vì luật quy định thành viên hợp danh không được làm chủ doanh nghiệp tư nhân, trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại (khoản 1 Điều 133 LDN). Như vậy, vẫn có trường hợp ngoại lệ nhé.
        3- Một người không thể vừa là chủ doanh nghiệp tư nhân, vừa là chủ hộ kinh doanh cá thể
        Câu này chính xác (khoản 2 Điều 9, NĐ 139).
        4- Đoạn "Chủ doanh nghiệp tư nhân ... theo quy định của pháp luật"
        Câu này theo tôi là sai một phần, vui lòng tham khảo lại phần trả lời tại địa chỉ: http://danluat.thuvienphapluat.vn/Forums/ShowPosts.aspx?ThreadID=32907. (khoản 2 Điều 9, NĐ 139)
        Mong mọi người góp ý nếu có phần nào không đúng. Chúc bạn thành công.
    Cập nhật bởi lskhanh ngày 20/08/2010 10:31:00 AM Cập nhật bởi lskhanh ngày 19/08/2010 04:12:39 PM bổ sung
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-