DanLuat 2015

CAM KẾT CỦA NGƯỜI SỬ LAO ĐỘNG VÀ NGƯỜI LAO ĐỘNG

Chủ đề   RSS   
  • #291974 17/10/2013

    nguyenthi1601

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    CAM KẾT CỦA NGƯỜI SỬ LAO ĐỘNG VÀ NGƯỜI LAO ĐỘNG

    Em chào các Anh/chị 

    Mong các anh/chị giúp đỡ và tư vấn dùm em trường hợp của công ty em với. Hiện tại, công ty em là công ty phần mềm nên tính bảo mật để cam kết giữa các nhân viên Lập trình tại công ty là rất cao. Công ty em đã có cam kết bằng văn bản về sự cam kết giữ bí mật. Các anh/chị cho em hỏi là văn bản đó nếu chỉ có chữ ký của người lao động và người đại diện sử dụng lao động ký và đóng dấu. Khi người lao động nghỉ việc họ vi phạm điều khoản cam kết thì ra pháp luật có hiệu lực không ah. Hay là cần phải có công chứng của cơ quan nhà nước? Và có cách nào để ràng buộc điều đó, mà vẫn đảm bảo đúng qui định của pháp luật không ah? 

    Mong anh/chị giúp đỡ em!

    Em cảm ơn nhiều!

     

     

     
    8989 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292018   17/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Tùy từng ngành nghề tình điều kiện bảo mật rất quan trọng được đưa vào nội quy lao động của công ty, nếu công ty bạn xét thấy việc bảo mật đó là cần thiết thì nên xây dựng nội quy lao động và đăng ký với Liên đoàn lao động huyện. Như vậy, nếu sau khi được đăng ký thì điều khoản này đương nhiên có hiệu lực, còn việc NLĐ và NSDLĐ ký cam kết bảo mật (cam kết đó không vi phạm PL LĐ) mà sau NLĐ vi phạm thì phải chịu trách nhiệm theo cam kết, điều khoản này không cần công chứng bạn nhé.

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhloanhp vì bài viết hữu ích
    nguyenthi1601 (21/10/2013)
  • #448688   03/03/2017

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Luật Gia Phát xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Đối với một số ngành nghề thì yêu cầu về tính bảo mật là rất cao. Ở đó, giữa người sử dụng lao động và người lao động thường ký với nhau bản cam kết về vấn đề này. Điều này đã được luật hóa tại Khoản 2, Điều 23, Bộ luật Lao động năm 2012.

    Công ty bạn đã có cam kết bằng văn bản thỏa thuận về việc giữ bí mật. Văn bản này có chữ ký của người lao động và người đại diện sử dụng lao động ký và đóng dấu. Trường hợp văn bản này do các bên tự nguyện ký kết, nội dung không vi phạm điều cấm của pháp luật, không vi phạm đạo đức xã hội thì hoàn toàn hợp pháp mà không cần phải công chứng hoặc chứng thực. Theo đó, khi một bên vi phạm nghĩa vụ, bên kia sẽ có quyền yêu cầu bên vi phạm thực hiện nghĩa vụ hoặc có thể kiện ra Tòa án nếu cần.

    Trên đây là trả lời của Luật Gia Phát đối với câu hỏi của bạn. Trường hợp còn bất kỳ thắc mắc nào, bạn hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp kịp thời.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-