DanLuat 2015

Cam kết bất động sản là tài sản duy nhất khi vợ uỷ quyền cho chồng bán nhà

Chủ đề   RSS   
  • #395681 08/08/2015

    vivi80

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Cam kết bất động sản là tài sản duy nhất khi vợ uỷ quyền cho chồng bán nhà

    Dạ! Chào luật sư cho Tôi hỏi vấn đề về việc cam kết bất động sản là tài sản duy nhất khi vợ uỷ quyền cho chồng đứng ra chuyển nhượng nhà. Thứ 1: người chồng có thể viết giấy cam kết thay cho vợ ko? Thứ 2: nếu chỉ mình người chồng làm giấy cam kết thì được miễn hết thuế thu nhập cho cả 2 vợ chồng ko? Hay chỉ miễn phần thuế thu nhập của chồng, người vợ vẫn phải đóng thuế thu nhập. Thành thật cám ơn
     
    5476 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #395687   08/08/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Quy định về miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản là nhà ở duy nhất:

    Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân được hướng dẫn bởi Điều 4 Nghị định 100/2008/NĐ-CP quy định:

    Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

    Điều kiện được miễn thuế:

    a) Tại thời điểm chuyển nhượng, cá nhân chỉ có quyền sở hữu, quyền sử dụng một nhà ở hoặc một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó);

    b) Thời gian cá nhân có quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày;

    c) Nhà ở, quyền sử dụng đất ở được chuyển nhượng toàn bộ;

    Việc xác định quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở căn cứ vào giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở. Cá nhân có nhà ở, đất ở chuyển nhượng có trách nhiệm kê khai và tự chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của việc kê khai. Trường hợp cơ quan có thẩm quyền phát hiện kê khai sai thì không được miễn thuế và bị xử lý theo quy định của pháp luật.

    2. Quy định về ủy quyền và người cam kết

    Pháp luật hiện nay quy định, cá nhân được phép ủy quyền cho người khác thực hiện một số công việc nhất định, việc ủy quyền để kê khai hồ sơ cũng như cam kết về nhà ở duy nhất không bị cấm, nhưng xin lưu ý:

    - Bạn cần tiếp nhận đầy đủ thông tin liên quan đến việc ủy quyền để đảm bảo có đủ điều kiện thực hiện công việc ủy quyền một cách chính xác.

    - Dù bạn là người cam kết (nhân danh vợ mình) nhưng vợ bạn sẽ là người chịu trách nhiệm cuối cùng trước pháp luật về việc ủy quyền.

    - Việc bạn thay mặt và nhân danh vợ bạn ký cam kết có thể không được cơ quan thuế chấp nhận trong trường hợp họ xét thấy tính xác tín của nội dung cam kết chưa đảm bảo.

    Sự cam kết của người chồng trong trường hợp này.

    Căn cứ quy định của pháp luật về các trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà ở duy nhất, nếu vợ bạn đáp ứng được quy định trên thì chỉ cần vợ bạn cam kết là đủ.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tư vấn thêm hoặc cần hỗ trợ thực hiện, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp.  

    Thân chúc bạn sức khỏe.

    Luật sư Đào Liên

    Điện thoại: 091 6162 618

     

     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    vivi80 (26/08/2015)
  • #395811   10/08/2015

    Nếu trong nội dung giấy uỷ quyền có thể hiện rõ bạn được nhân danh vợ cam kết là cô ấy chỉ có một tài sản duy nhất thì bạn có thể dựa vào đây nói chuyện với thuế (việc chấp nhận hay không còn tuỳ thuộc vào cơ quan thuế)

    Còn nếu chỉ 1 mình bạn cam kết thì phần ttài sản của vợ bạn vẫn phải đóng thuế TNCN.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    vivi80 (26/08/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-