Cai thầu trong lao động

Chủ đề   RSS   
  • #163395 06/02/2012

    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cai thầu trong lao động

    Kính chào Luật sư,

    Có vấn đề sau tôi chưa rõ, kính nhờ luật sư tư vấn giúp.

    Công ty t cần một lượng công nhân bốc xếp hàng hóa trong vụ sản xuất,khoảng 5-6 tháng. Công ty t có ký hợp đồng với một người đại diện cho số công nhân còn lại để thực hiện công việc bốc xếp này.

    Trong hợp đồng ký kết giữa công ty tôi với người đại diện này có quy định rõ quyền nghĩa của các bên, lương được trả cho từng nhân viên bốc xếp vào cuối mỗi tháng dựa trên khối lượng công việc hoàn thành.

    T có những câu hỏi sau liên quan đến hợp đồng này, rất mong luật sư tư vấn giúp:
     
    Thứ nhất: hợp đồng được ký kết trong trường hợp này có thuộc trường hợp quy định tại k2, Điều 30 BLLĐ hay không? (nếu người đại diện ký là nhân viên/không là nhân viên của công ty tôi).

    Thứ hai: hợp đồng được ký kết trong trường hợp này khác hay giống với chế độ cai thầu? Nếu khác, thì khác như thế nào?

    Thứ ba: khi xảy ra tai nạn lao động, thì người sử dụng lao động là chủ chính hay cai thầu chịu trách nhiệm?

    Đây là những vấn đề t chưa rõ, rất mong luật sư tư vấn giúp.
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
    Trân trọng.
     
    21174 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #165196   14/02/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Đây là trường hợp cty bạn giao kết hợp đồng lao động theo khoản 2 Điều 30 BLLĐ: "Hợp đồng lao động có thể được ký kết giữa người sử dụng lao động với người được uỷ quyền hợp pháp thay mặt cho nhóm người lao động; trong trường hợp này hợp đồng có hiệu lực như ký kết với từng người."

    Vì vậy, mọi chế độ lao động cty bạn phải có trách nhiệm thực hiện.
    Trong luật lao động khái niệm "cai thầu" quy định chung chung ở Điều 65 BLLĐ, chưa có hướng dẫn cụ thể.
    Từ "cai thầu" chủ yếu dùng trong xây dựng

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #165308   15/02/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn câu trả lời của luật sư.
    Nhưng tôi vẫn chưa rõ vấn đề liên quan đến cai thầu, rất mong luật sư tiếp tục tham gia tư vấn:

    Điều 65 BLLĐ có quy định về trường hợp sử dụngn cai thầu, nếu cai thầu không trả lương cho người lao động thì người sử dụng lao động là chủ chính phải có trách nhiệm trả lương cho người lao động. Vậy tôi muốn hỏi, trong trường hợp xảy ra tai nạn lao động cai thầu hay người sử dụng lao động chịu trách nhiệm?

    Trân trọng!
     
    Báo quản trị |  
  • #165768   16/02/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Điều 65 Luật lao động

    1- Nơi nào sử dụng người cai thầu hoặc người có vai trò trung gian tương tự thì người sử dụng lao động là chủ chính phải có danh sách và địa chỉ của những người ấy kèm theo danh sách những người lao động làm việc với họ và phải bảo đảm việc họ tuân theo quy định của pháp luật về trả công lao động, an toàn lao động và vệ sinh lao động.

    2- Nếu người cai thầu hoặc người có vai trò trung gian tương tự trả thiếu hoặc không trả lương và không bảo đảm các quyền lợi khác cho người lao động, thì người sử dụng lao động là chủ chính phải chịu trách nhiệm trả lương và bảo đảm các quyền lợi đó cho người lao động. Trong trường hợp này, người sử dụng lao động là chủ chính có quyền yêu cầu người cai thầu hoặc người có vai trò trung gian tương tự đền bù hoặc yêu cầu cơ quan Nhà nước có thẩm quyền giải quyết tranh chấp theo quy định của pháp luật."

    Theo quy định ở trên thì trong trường hợp xảy ra tai nạn lao động thì nếu cai thầu không đảm bảo quyền lợi cho người lao động thì người sử dụng lao động là chủ chính phải chịu trách nhiệm bảo đảm các quyền lợi trên cho người lao động.

    Sau đó, Người sử dụng lao động là chủ chính có quyền yêu cầu cai thầu đền bù...

    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 17/02/2012 09:24:40 SA

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #165890   17/02/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư, nói như vậy có nghĩa là cai thầu là người trực tiếp chịu trách nhiệm trong trường hợp xảy ra tai nạn lao động. Đồng thời, nếu phân tích như vậy, thì cai thầu chẳng khác gì trường hợp cho thuê lại lao động- điều mà pháp luật lao động hiện nay chưa có quy phạm điều chỉnh?
    Rất mong nhận được ý kiến của luật sư
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #165965   17/02/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Ở đây có sự khác nhau chứ!
    Cai thầu là dạng trung gian, khi cai thầu không đảm bảo quyền lợi cho người lao động như không bồi thường khi tai nạn xảy ra... thì người sử dụng lao động là chủ chính phải chịu trách nhiệm bồi thường...
    Còn cho thuê lại lao động là Người sử dụng lao động dùng người lao động của mình cho người khác thuê lại để họ hoạt động sản xuất - kinh doanh cho người sử dụng lao động đi thuê.
    Pháp luật nước ta không chấp nhận việc cho thuê lại lao động là việc ngăn chặn việc thành lập doanh nghiệp chẳng kinh doanh gì cả mà chỉ đi tuyển lao động sau đó cho doanh nghiệp khác thuê lại kiếm lợi nhuận... Nó rất dễ xâm phạm quyền lợi người lao động. Pháp luật nước ta khi xây dựng bộ luật lao động thì có những điều khoản "ưu ái", "bảo vệ" cho "kẻ yếu thế" là người lao động.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #166020   17/02/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Do không tìm thấy căn cứ pháp lý (ngoài Điều 65 BLLĐ) liên quan đến cai thầu nên tôi chưa thật sự rõ về hình thức này.
    Xin hỏi luật sư, trong trường hợp có sử dụng cai thầu thì người sử dụng lao động có bắt buộc phải ký hợp đồng lao động với người sử dụng lao động hay không ạ?

    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #166864   21/02/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Thiệt tình mà nói thì trong thực tiễn, tôi chưa bao giờ gặp trường hợp nào về "cai thầu" như bạn nêu cả.
    Về văn bản pháp lý thì chỉ có Điều 65 BLLĐ quy định...
    Còn về HĐLĐ thì bắt buộc NSDLĐ phải ký hợp đồng lao động trực tiếp với NLĐ, không qua trung gian

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    nguyenthihongphan (21/02/2012)
  • #166882   21/02/2012

    nguyenthihongphan
    nguyenthihongphan

    Chồi

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn luật sư!
    Chúc luật sư nhiều sức khỏe và công tác tốt!
     
    Báo quản trị |  
  • #166954   21/02/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Cảm ơn bạn!

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #303979   25/12/2013

    Chào luật sư

    Tôi cung có câu hỏi liên quan đến cai thầu. xin luật sư giải thích giúp

    Công ty tôi là công ty Xây dựng thường sử dụng tổ nhân công nghĩa là ký hợp đồng khoán cho anh A làm một khối lượng công việc, anh A có trách nhiệm tìm nhân lực để hoàn thành công việc đó khi đó sẽ xẩy các câu hỏi:

    1. Công ty chúng tôi có phải bắt buộc ký HĐLĐ với các công nhân của anh A hay không (anh A chỉ là người bình thường không phải là đại diện cho tổ chức nào)?

    2. Cai thầu là người như thế nào? nếu anh A đứng nên nhận cai thầu công việc đó thì chúng tôi có phải ký HĐLĐ với những người làm việc cho anh A không( như khoản 2 điều 18)?

    3. nếu phải ký thì trong luật lao động lại có điều 99 để làm gì vì đã ký rồi thì đương nhiên người sử dụng là động phải chịu trách nhiệm trong hợp đồng rồi. Xin Luận sư giải thích điều 99

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ducthieng vì bài viết hữu ích
    ninh2407 (16/08/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com