Cải tạo công trình có phải thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy không?

Chủ đề   RSS   
  • #487259 16/03/2018

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Cải tạo công trình có phải thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy không?

    Cơ quan là DN cơ khí đã hoàn thiện thẩm duyệt về PCCC và đã đi vào sử hoạt động 5 năm.
    Trong thời gian vừa qua có kiểm tra không phát sinh bất thường gì lớn.
    Bên em có 1 xưởng thay đổi lại chia nhỏ các phòng lạnh trong xưởng đó để kiểm hàng vẫn cùng mục đích như ban đầu nhưng con hàng y/c về đảm bảo nhiệt độ nên cần phân chia ô kín lắp điều hòa. Khi đó phát sinh lấp 1 cửa thoát hiểm xây kín lại. 
    Hỏi:
    1- Nếu làm đúng thì về thủ về PCCC để đưa vào sử dụng hợp lệ thì có cần phải làm thủ tục thẩm duyệt về PCCC nữa không. Nếu phải làm bổ sung thì trình tự thủ tục, hồ sơ về thẩm duyệt PCCC như trường hợp này thì gồm những gì, và làm như thế nào ... để đảm bảo.
    2- Nếu cơ quan e chưa kịp làm mà CQ PCCC đến kiểm tra thì sẽ vi phạm như thế nào và xử phạt theo quy định nào của NĐ 167 mới nhất về PCCC.
     

    Theo quy định tại khoản 2 điều 15 Nghị định 79/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Phòng cháy và chữa cháy và Luật Phòng cháy và chữa cháy sửa đổi:

    "2. Đối tượng thuộc diện phải thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy:

    a) Các dự án, công trình quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định này khi xây dựng mới, cải tạo hoặc thay đổi tính chất sử dụng.

    b) Phương tiện giao thông cơ giới có yêu cầu đặc biệt về bảo đảm an toàn phòng cháy và chữa cháy quy định tại Khoản 2 Điều 10 Nghị định này khi chế tạo mới hoặc hoán cải."

    Căn cứ quy định trên, trường hợp bên chị cải tạo công trình thuộc Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định 79/2014/NĐ-CP thì phải lập hồ sơ đề nghị cơ quan Cảnh sát PCCC thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy. Hồ sơ, thủ tục thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy thực hiện theo quy định tại khoản 3, 4, 5 điều 15 Nghị định 79/2014/NĐ-CP và điều 7 Thông tư 66/2014/TT-BCA hướng dẫn Nghị định 79/2014/NĐ-CP.

    Mức phạt hành chính, chị đối chiếu với quy định tại điều 36 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình. Mức tiền phạt theo quy định này là áp dụng với cá nhân, với doanh nghiệp thì bị phạt gấp 2 lần.

     

     
    15674 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận