Cải chính Giấy đăng ký kết hôn thuộc thẩm quyền cấp nào?

Chủ đề   RSS   
  • #494259 15/06/2018

    Cải chính Giấy đăng ký kết hôn thuộc thẩm quyền cấp nào?

    Thưa Luật sư,

    Tôi công tác tại phòng Tư pháp có trường hợp yêu cầu tôi cải chính Giấy Đăng ký kết hôn thì trường hợp này cấp huyện cải chính hay cấp xã thực hiện cải chính?

    Cảm ơn Luật sư!

     
    3163 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dangleminhchupuh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523330   18/07/2019

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (822)
    Số điểm: 7041
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 164 lần


    Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch
     
    2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch."
     
    Theo quy định khi có sai xót trong quá trình đăng kí hộ tịch thì công dân có quyền yêu cầu đính cải chính hộ tịch. Thẩm quyền đăng ký cải chính hộ tịch do Ủy ban nhân dân cấp xã (UBND xã nơi đã đăng ký kết hôn trước đây).
     
    Điều 28 Luật hộ tịch năm 2014 quy định Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch như sau:
     
    "1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.
     
     
    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.
     
    Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.
     
    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.
     
    3. Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.
     
    Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch."
    => Như vậy, Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền cải chính giấy đăng ký kết hôn
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytrangak vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/07/2019)
  • #533808   29/11/2019

    Thanhthaibui
    Thanhthaibui

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    thẩm quyền thuộc UBND cấp huyện: cho người từ đủ 14 tuổi trở lên

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Thanhthaibui vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2019) jbbuidinhhien (02/03/2020)
  • #533887   29/11/2019

    Điều 7 Luật hộ tịch 2014 quy định như sau:

    "Điều 7. Thẩm quyền đăng ký hộ tịch

    1. Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký hộ tịch trong các trường hợp sau:
    ...
    b) Đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch cho người chưa đủ 14 tuổi; bổ sung thông tin hộ tịch cho công dân Việt Nam cư trú ở trong nước;
     
    ...
    2. Ủy ban nhân dân cấp huyện đăng ký hộ tịch trong các trường hợp sau, trừ trường hợp quy định tại điểm d khoản 1 Điều này:
     
    ...
     
    b) Đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên cư trú ở trong nước; xác định lại dân tộc;
     
    ...".
    Theo đó thẩm quyền cải chính giấy đăng ký kết hôn trong trường hợp này thuộc về Phòng tư pháp thuộc UBND cấp huyện chứ UBND cấp xã không có thẩm quyền.
     
    Báo quản trị |