Cách xử lý tài sản khi không có người thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #56228 09/07/2010

    nghiemsyloi2007

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách xử lý tài sản khi không có người thừa kế

    Ông A chết để lại tài sản là 01 ngôi nhà và một sổ  tiết kiệm tại ngân hàng, UBND phường xác định ông A không có người thừa kế.

    Vây tài sản của ông A được xử lý như thế nào? ai ( tổ chứ, cá nhân) là người  được quản lý tài sản đó. Ngân hàng xử lý như thế nào với số tiền gửi của ông A?

    Xin quý Luật sư tư vấn giúp.

    Cảm ơn
     
    18061 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #56393   12/07/2010

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 644, Bộ luật dân sự, trong trường hợp không có người thừa kế theo di chúc, theo pháp luật hoặc có nhưng không được quyền hưởng di sản, từ chối nhận di sản thì tài sản còn lại sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài sản mà không có người nhận thừa kế thuộc Nhà nước.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #56577   13/07/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 67 lần


    Bạn có thể tham khảo thông tư #0070c0;">166/2009/TT-BTC hướng dẫn xử lý một số loại tài sản đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định tịch thu sung quỹ nhà nước hoặc quyết định xác lập quyền sở hữu của nhà nước.

    Căn cứ vào điều 3, thông tư này:

                - Đối với số tiền gửi tại ngân hàng thì phải chuyển giao cho kho bạc nhà nước.
                - Đối với ngôi nhà thì do cơ quan ra quyết định xác lập quyền sở hữu nhà nước quản lí

    Tuy nhiên, UBND cấp phường không phải là cơ quan có thẩm quyền xác lập quyền sở hữu nhà nước. Việc xác định tài sản không có người thừa kế và xác lập quyền sở hữu nhà nước do tòa án xác định.

    Thân Chào bạn.
            

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #60292   10/09/2010

    Mai_Y_Nguyen
    Mai_Y_Nguyen
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2007
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 4781
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 83 lần


    Cảm ơn bạn BaHuy
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896