Cách xác định số tiền dùng để đánh bạc trong truy cứu trách nhiệm hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #563759 29/11/2020

    s182.1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Cách xác định số tiền dùng để đánh bạc trong truy cứu trách nhiệm hình sự

    Mình có chơi đánh bài online trên web bằng hình thức xóc đĩa, nạp tiền và rút tiền bằng tài khoản cá nhân, số tiền nạp mỗi lần chơi từ 2 trăm đến 1 triệu rưỡi nạp vào tài khoản ấy. Trong 1 ngày mình chơi nhiều nhất là mất 3 triệu và được nhiều nhất cũng là 3-4 triệu.
    Mình muốn hỏi: Công an họ quy tội đánh bạc của mình là 1 lần đặt cược; hay tổng 1 ngày mình nạp rút bao nhiêu tiền; hay tổng sổ tiền mà tài khoản của mình đã nhận và chuyển đi?
    Thêm thông tin nữa là mình chưa bao giờ nạp tiền 1 ngày đến 5 triệu; hay cược 1 ván 5 triệu, hay thu lợi trong 1 ngày đc 5 triệu cả.
     
    202 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563997   30/11/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (491)
    Số điểm: 3246
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 60 lần


    Liên quan đến vấn đề này Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao đã có ban hành văn bản hướng dẫn. Theo như  Khoản 2 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng quy định tại điều 248 và 249 của Bộ luật hình sự do  Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành thì: “Khi xác định trách nhiệm hình sự đối với người đánh bạc không được tính tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của tất cả các lần đánh bạc, mà phải căn cứ vào từng lần đánh bạc để xem xét.”

    Trong đó chia ra thành các trường hợp:

    Một là, Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc đều dưới mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (dưới 2.000.000 đồng) và không thuộc một trong các trường hợp khác để truy cứu trách nhiệm hình sự (đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật hình sự, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm) thì người đánh bạc không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc;

    Hai là, Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của lần đánh bạc nào bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó;

    Ba là, Trường hợp đánh bạc từ hai lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết tăng nặng “phạm tội nhiều lần” quy định tại điểm g khoản 1 Điều 48 của Bộ luật hình sự;

    Bốn là, Trường hợp đánh bạc từ năm lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) và lấy tiền, hiện vật do đánh bạc mà có làm nguồn sống chính thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết định khung “có tính chất chuyên nghiệp” quy định tại điểm a khoản 2 Điều 248 của Bộ luật hình sự.

    Lưu ý: Văn bản này hướng dẫn cho Bộ luật hình sự 1999, đối với chiếu Bộ luật hình sự 2015 (văn bản đang có hiệu lực) thì mốc 2.000.000 đồng sẽ tương ứng với 5.000.000 đồng.

    Theo hướng dẫn trên, thì việc xác định có chịu trách nhiệm hình sự hay không sẽ căn cứ trên giá trị từng lần đánh bạc của anh. Nếu từng lần đánh bạc của anh dưới 5.000.000 đồng anh sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong trường hợp anh chưa từng vi phạm tội này và tội tổ chức đánh bạc trước đó hoặc chưa bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc trước đó.

     

     
    Báo quản trị |