Cách viết hóa đơn cho dịch vụ vận chuyển trong tháng

Chủ đề   RSS   
  • #291353 14/10/2013

    Cách viết hóa đơn cho dịch vụ vận chuyển trong tháng

    Chào Luật sư, xin luật sư tư vấn cho em về vấn đề sau với ạ:

    Bên e ký hợp đồng dịch vụ chở hàng cho 1 khách hàng. Đến cuối tháng bên em mới xuất  01 hóa đơn cho dịch vụ hoàn thành trong cả tháng. Vậy, Công ty em làm như vậy có đúng không ? Có bị vi phạm luật thuế và kế toán không ạ?

    Em xin chân thành cám ơn!

     

     
    16920 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291560   15/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1137 lần


    Về việc lập hóa đơn cho dịch vụ bạn có thể tham khảo quy định tại Thông tư 64/2013/TT-BTC

    Điều 14. Lập hóa đơn

    2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

    a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn

    Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

    Trường hợp này nếu cuối tháng bạn mới thu tiền 1 lần thì có thể lập 1 hóa đơn cho cả tháng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    hoangphule (15/10/2013)
  • #551411   08/07/2020

    cho mình hỏi với ạ

    bên mình cho bên B thuê tàu vận chuyển đường biển 3 tháng từ ngày 01/05 - 31/07, trên hợp đồng ghi rõ thanh toán theo chu kỳ 30 ngày và bên B đã thanh toán từ 1/05 - 30/05. sau đó bên B k thanh toán nữa mà tàu mình vẫn hoạt động theo hợp đồng đến 31/07 thì bàn giao lại, cho mình hỏi trong trường hợp này mình có được xuất hóa đơn từ 1/06 - 31/07 khi chưa thu được tiền vì bên B đã trừ đi các chi phí như tàu chạy chậm, tiêu hao nhiên liệu .v.v...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranglvan@yahoo.com.vn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/07/2020)