Cách tính trong ngày phép năm nghỉ không hết

Chủ đề   RSS   
  • #235415 25/12/2012

    samttdvtc

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính trong ngày phép năm nghỉ không hết

    Xin luật sư vui lòng cho tôi hỏi:

    Tôi nghĩ hộ sản 4 tháng nhưng lại rơi vào 02 tháng của năm 2011 và 02 tháng của năm 2012, khi kết toán tính tiền nghĩ phép năm thì năm 2011 đã trừ tôi không được lãnh tiền của năm 2011 nhưng đến năm 2012 kế toán và công đoàn cũng trừ hết năm 2012 với lý do là nghĩ hộ sản, như vậy là trừ của tôi hết 02 năm, như vậy có đúng không và dựa vào đâu? 

     
    7948 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #235534   26/12/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Nghỉ thai sản và nghỉ phép năm là khác nhau mà?

    Trừ của bạn hết 02 năm là sao? Bạn trình bày rõ hơn không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #235558   26/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào ban!

    Chế độ nghỉ thai sản 4 tháng là một chế độ bảo hiểm xã hội nên không phải chế độ nghỉ phép năm. Do đó, việc kế toán công ty cho rằng khi bạn nghỉ thai sản là đã nghỉ hết phép năm là trái quy định pháp luật lao động.

     

    Điều 74 Bộ luật lao động quy đinh:

    "1- Người lao động có 12 tháng làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định sau đây:

    a) 12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

    c) 16 ngày làm việc, đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt."

    Do đó, trong trường hợp này bạn cần phải có đơn khiếu nại với công ty để bảo vệ quyền lợi chính đáng, hợp pháp của mình.

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com