Cách tính trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #158090 29/12/2011

    hoangthanh12344

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính trợ cấp thôi việc

    Xin chào Luật sư

    Mức lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc là mức lương the hợp đồng lao động (HĐLĐ) hay là theo mức lương bình quân của 6 tháng liền kề trước khi thôi việc?

    Hoặc là mức lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc vừa theo (HĐLĐ) và mức lương thực nhận bình quân 6 tháng liền kề?

    Hoặc là mức lương trên (HĐLĐ) bình quân 6 tháng liền kề trước khi thôi việc ?

    Việc lựa chọn tính trợ cấp theo thông tư17/2009/TT-BLDTBXH hay là thông tư39/2009/TT-BLDTBXH? />
    Xin có thể giúp giải thích rõ ràng những câu hỏi.
    Xin cảm ơn!
     
    7397 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #158126   29/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Theo hướng dẫn tại thông tư 17/2009/TT-BLĐTBXH thì: "3. Cách tính và chi trả tiền trợ cấp thôi việc:

    a) Công thức tính trợ cấp thôi việc ở từng doanh nghiệp:

    Tiền trợ cấp thôi việc

    =

    Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc

    x

    Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc

    x 1/2

    Trong đó:

    - Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc (tính theo năm) được xác định theo khoản 3, Điều 14 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ, trừ thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ. Trường hợp, tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc có tháng lẻ (kể cả trường hợp người lao động có thời gian làm việc tại doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên nhưng tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc dưới 12 tháng) thì được làm tròn như sau:

    Từ đủ 01 tháng đến dưới 06 tháng làm tròn thành 1/2 năm.

    Từ đủ 06 tháng đến dưới 12 tháng làm tròn thành 01 năm.

    - Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc là tiền lương, tiền công theo hợp đồng lao động, được tính bình quân của 6 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động, gồm tiền công hoặc tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có)."

    Bạn căn cứ vào thông tư 17/2009/TT-BLĐTBXH vì ở đây là trợ cấp thôi việc, còn thông tư 39/2009/TT-BLĐTBXH hướng dẫn tính trợ cấp mất việc.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #158075   29/12/2011

    hoangthanh12344
    hoangthanh12344

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chọn văn bản pháp luật nào để tính trợ cấp thôi việc

    Xin hỏi Luật Sư

    Em đang băn khoăn giữa việc lựa chọn tính trợ cấp thôi việc theo hướng dẫn của thông tư17/2009/TT-BLDTBXH hay là thông tư39/2009/TT-BLDTBXH. /> Việc áp dụng để tính trợ cấp thôi việc áp dụng thông tư nào cũng đúng hay sao?
    và còn có thông tư nào mới hơn để thay thế không?

    Xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #158148   29/12/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9870)
    Số điểm: 55903
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3689 lần
    Lawyer

    Chào bạn.
    Bạn ko biết phải áp dụng quy định định nào là do bạn có sự nhầm lẫn về việc tính trợ cấp mất việctrợ cấp thôi việc.
    Theo đó, nếu tính trợ cấp mất việc thì bạn áp dụng thông tư39/2009/TT-BLDTBXH, còn nếu tính trợ cấp thôi việc thì bạn áp dụng thông tư17/2009/TT-BLDTBXH.
    Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    hoangthanh12344 (29/12/2011)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com