Cách tính tiền trợ cấp khi thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #332017 07/07/2014

    caokimtuan

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 3 lần


    Cách tính tiền trợ cấp khi thôi việc

    Xin luật sư cho tôi hỏi: tôi đang làm tại một công ty trách nhiệm hứu hạn một thành viên vốn nhà nước 100%. Tôi làm từ năm 1980 đến nay (5/2014) ,với mức lương theo thang bảng lương nhà nước là 4,66 và được hưởng mức lương này cách đây 5 năm. Nay tôi xin chấm dứt HĐLĐ với công ty. Khi đó công ty tính trợ cấp thôi việc cho tôi với mức tiền theo lương tối thiểu là 1050.000đ, trong khi đó từ tháng 7/2013 BHXH tôi phải đóng theo mức lương tối thiểu là 1150.000 đ.

    Vậy công ty tính mức trợ cấp như vậy có đúng không? xin trân trọng cảm ơn.

     
    7719 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332289   09/07/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bởi vì theo quy định trợ cấp thôi việc chỉ tính đến 1/1/2009, từ thời điểm này trở về sau bạn chuyển qua hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    caokimtuan (09/07/2014)
  • #332306   09/07/2014

    caokimtuan
    caokimtuan

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 3 lần


    Rất cám ơn luật sư, nhưng ý tôi muốn hỏi là mức tiền tính trợ cấp theo mức lương tối thiểu nhà nước quy định tính tại thời điểm này là 1.150.000đ hay 1.050.000đ. và công ty tôi áp dụng 1.050.000 đ là đúng hay sai. Xin trân trọng cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #332590   10/07/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn caokimtuan,

    Theo quy định tại khoản 2 điều 48 Luật lao động " Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc "

    => Thời gian tính trợ cấp thôi việc của bạn là: Từ 1980 ~ 31/12/2008

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 48 thì tiền lương tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc

    => Tiền lương liền kề là tiền lương cơ bản, tùy theo công ty khác nhau thì có quy định mức lương cơ bản khác nhau, mình phán đoán công ty bạn sẽ sử dụng mức lương cơ bản đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ tính trợ cấp.

    => Thời điểm bạn nghỉ việc là tháng 5/2014 lương tối thiểu chung là 1.150.000  nên công ty sẽ phải áp dụng mức này. Áp dụng 1.050.000 là sai, bạn có thể khiếu nại đến phòng lao động nơi công ty có trụ sở để khiếu nại , nếu sau khi bạn đề nghị áp dụng 1.150.000 mà công ty không thực hiện.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    caokimtuan (11/07/2014)
  • #332971   13/07/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Mức bạn nêu là đúng đó bạn là thời điểm bạn nộpđơn nghỉ việc.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #344874   16/09/2014

    Xin Luật sư cho tôi hỏi: Cơ quan tôi là một đơn vị trường học, có trường hợp tham gia BHXH từ năm 1976 nay vì lý do sức khoẻ muốn xin thôi việc, mức lương hiện hưởng năm 2014 là 3.86 x 9% vượt khung. xin  Luật sư cho biết cách tính tiền BHXH khi thôi việc với mức lương như trên thì là được hưởng là bao nhiêu?

     
    Báo quản trị |  
  • #345478   19/09/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bạn này sẽ được giải quyết trợ cấp thôi việc 1 lần do BHXH chi trả , công ty làm hồ sơ kèm sổ BHXH trình cơ quan BHXH giải quyết chế độ trên cho NLĐ.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ