DanLuat 2015

Cách tính tiền thuế Thu nhập cá nhân đối với chuyển nhượng nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #353624 31/10/2014

    xuyennguyen_hlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính tiền thuế Thu nhập cá nhân đối với chuyển nhượng nhà đất

    Mọi người cho mình hỏi về cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với việc chuyển nhượng bất động sản trong trường hợp làm hợp đồng ủy quyền. Ví dụ: Ông A ký Hợp đồng ủy quyền, về việc ủy quyền sử dụng, định đoạt...căn hộ với ông B. Ông B ký hợp đồng ủy quyền với ông C. Hiện nay, Giấy chứng nhận QSDD và QSHN mang tên ông A, ông C có quyền bán căn hộ trên. Ông C bán cho con gái thì căn hộ trên sẽ tính thuế 2 lần hay 3 lần? (Hai lần thuế theo Hợp đồng ủy quyền và lần bán cho con gái có phải nộp thuế không, Giấy chứng nhận QSDD và QSHN mang tên A). Căn cứ tính thuế lần thứ 3 ở văn bản pháp luật nào?

    Cảm ơn mọi người!

     
    9880 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354318   04/11/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2738)
    Số điểm: 28770
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1052 lần


    b.2) Trường hợp ủy quyền quản lý bất động sản mà cá nhân được ủy quyền có quyền chuyển nhượng bất động sản hoặc có các quyền như đối với cá nhân sở hữu bất động sản theo quy định của pháp luật thì người nộp thuế là cá nhân ủy quyền bất động sản.

    5. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản

    e) Thu nhập từ việc ủy quyền quản lý bất động sản mà người được ủy quyền có quyền chuyển nhượng bất động sản hoặc có quyền như người sở hữu bất động sản theo quy định của pháp luật.

    Từ 2 cái quy định trên thì hiểu là 2 người ủy quyền đều phải nộp thuế nếu đáp ứng điều kiện tại 

    Công văn 1133/TCT-TNCN về vướng mắc về thuế thu nhập cá nhân đối với chuyển nhượng bất động sản

    Việc cá nhân có đầy đủ năng lực dân sự mà ủy quyền cho cá nhân khác không thuộc đối tượng được miễn thuế theo quy định tại khoản 1 và khoản 4 Điều 4 Luật thuế TNCN, được toàn quyền thực hiện việc chiếm hữu, quản lý, sử dụng và định đoạt bất động sản của mình bao gồm cả việc cho thuê, cho mượn, chuyển nhượng, đổi, cho tặng, thế chấp và không phải hoàn trả lại bất động sản cho Bên ủy quyền và các lợi ích có được từ hoạt động ủy quyền; đồng thời Bên được ủy quyền không nhận thù lao thì thực chất đây là hoạt động mua, bán bất động sản. Do đó người ủy quyền phải có nghĩa vụ phải kê khai và nộp thuế TNCN theo quy định của Luật thuế TNCN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    xuyennguyen_hlu (19/11/2014)
  • #357543   19/11/2014

    xuyennguyen_hlu
    xuyennguyen_hlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn Danusa!

    Mình biết việc ủy quyền phải nộp thuế theo TT11/2013/TT-BTC và theo CV của Tổng cục thuế. 

    Tuy nhiên, mình muốn hỏi việc người thứ 3 nhận ủy quyền, sau đó có Giấy chứng nhận QSDD mang tên bên A, bên C có quyền được bán. Khi bán sẽ bị tính thuế của 2 lần ủy quyền trước khi có GCNQSDD và 1 lần thuế của việc mua bán, nhưng trong trường hợp này ông C bán/tặng cho con gái mình có mất thuế ko (có bị tính 3 lần thuế, 2 lần Ủy quyền và 1 lần cho con gái), vì ông C đứng ra bán, nhưng trên GCN không phải tên ông C mà tên 1 người ko có quan hệ huyết thống (ông A). Nếu GCNQSDD đứng tên bên C thì đương nhiên C bán/tặng cho cho con gái sẽ không mất thuế.

     
    Báo quản trị |  
  • #365831   01/01/2015

    Hoangvhung
    Hoangvhung
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2011
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Tôi muốn hỏi thêm 02 điểm nữa:

    + Vậy lúc ông C làm HĐ tặng cho với con gái ông C, thì tên người đứng tên bên bán HĐ là ông A hay ông C nhỉ. Tôi nghĩ là ông A đứng tên Người tặng cho, con ông C người đại diện và ký HĐ theo ủy quyền.

    + HĐ ủy quyền ký từ năm 2010, theo quy định khi đó chưa tính thuế thu nhập cá nhân với HĐ ủy quyền thì người nhận ủy quyền có phải đóng thuế TNCN ở thời điểm chuyển nhượng là năm 2014 không?  

    http://netlaw.com.vn/

    - Tư vấn thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội;

    - Tư vấn thủ tục ly hôn tại Hà Nội;

     
    Báo quản trị |  
  • #365832   01/01/2015

    Hoangvhung
    Hoangvhung
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2011
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    CÁC BẠN CÓ THỂ THAM KHẢO TÌNH HUỐNG NÀY:

    BÁN NHÀ ĐẤT BẰNG HỢP ĐỒNG ỦY QUYỀN NGƯỜI NHẬN ỦY QUYỀN PHẢI NỘP THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN HAI LẦN.

    Ở Việt Nam ta chẳng những có những quy định bất cập, thiếu quy định cần thiết mà người dân còn khổ bởi kiểu giải thích luật không giống ai xâm phạm quyền lợi của dân. Trong đó việc đánh thuế thu nhập cá nhân hợp đồng ủy quyền chuyển nhượng bất động sản vì cho rằng đây là giao dịch che dấu việc chuyển nhượng, tặng cho là một điển hìnhh của cách ban hành văn bản “không sợ ai” của ta. Tuy người dân phản đối rất nhiều, báo đài cũng tốn nhiều giấy mực nhưng đến nay người dân vẫn chịu khổ “ bán giúp nhà đất bằng hợp đồng ủy quyền phải nộp thuế thu nhập cá nhân” bởi cách cố tình giải tích luật ngu ngơ của Tổng cục thuế, còn vai trò tuýt còi của Bộ Tư pháp chưa thấy đâu.

    “Đó là tình cảnh của bà Bùi Kim Thủy (quận Bình Tân, TP.HCM). Tháng 7-2012, bà bán giúp người con một căn nhà giá 300 triệu đồng. Do chỉ có căn nhà duy nhất này nên người con được miễn thuế thu nhập cá nhân (TNCN). Tuy nhiên, bà Thủy (người được con ủy quyền bán nhà) phải nộp thuế TNCN là 6 triệu đồng (2% trên giá bán nhà).
    Suy đoán ủy quyền để trốn thuế
    Bà Thủy trình bày: “Năm 2009, trước khi đi du học nước ngoài, con trai tôi đã lập hợp đồng ủy quyền cho tôi được thế chấp, mua bán… căn nhà trên. Hợp đồng ủy quyền không có thù lao và thời hạn ủy quyền là năm năm. Tháng 6-2012, tôi đã bán nhà để gửi tiền cho con đóng học phí. Khi nhận thông báo mình phải nộp thuế TNCN, tôi có thắc mắc nhưng cứ nghĩ nộp tiền trước để hoàn tất thủ tục mua bán rồi xin miễn, giảm sau. Nào ngờ Chi cục Thuế quận Bình Tân trả lời thu vậy là đúng vì họ căn cứ vào Công văn 1133 ngày 5-4-2011 của Tổng cục Thuế”.
    Công văn 1133 cho rằng việc cá nhân có đầy đủ năng lực dân sự mà ủy quyền cho người khác chiếm hữu, quản lý, sử dụng và định đoạt bất động sản của mình (bao gồm cho thuê, cho mượn, chuyển nhượng…) và không phải hoàn trả bất động sản; đồng thời bên được ủy quyền không nhận thù lao thì thực chất là hoạt động mua bán bất động sản. Do đó, cả bên ủy quyền và bên nhận ủy quyền đều phải đóng thuế TNCN.Trao đổi với PV, đại diện Chi cục Thuế quận Bình Tân quả quyết “đã làm đúng theo Công văn 1133, hễ ủy quyền là phải thu thuế, bất kể người được ủy quyền là người dưng hay người thân trong nhà”.
    Do quá trình thực hiện Công văn 1133 có nhiều vướng mắc từ các cơ quan thuế nên vào ngày 20-9-2011, Tổng cục Thuế đã ban hành Văn bản số 3373 lưu ý không phải trường hợp ủy quyền bán nhà, đất nào cũng thu thuế TNCN cả hai bên ủy quyền và được ủy quyền. Tổng cục Thuế yêu cầu các cơ quan thuế kết hợp với các cơ quan chức năng tại địa phương kiểm tra, xác minh làm rõ nội dung ủy quyền rồi mới tổ chức thu thuế. Song cơ quan chức năng là cơ quan nào, cách thức “điều tra” thật, giả ra sao thì Tổng cục Thuế không hướng dẫn. Từ đó dẫn đến việc mỗi cơ quan thuế làm một kiểu.
    Bà Lê Thị Thu Cúc, Chi cục phó Chi cục Thuế quận 5, cho biết: “Đối với hợp đồng ủy quyền giữa các thành viên trong gia đình như giữa cha mẹ với con cái, vợ với chồng, anh chị em ruột với nhau…, chúng tôi không thu thuế bên được ủy quyền. Chỉ khi nào giữa bên ủy quyền và được ủy quyền không có mối quan hệ trên thì chúng tôi mới giữ hồ sơ để xem xét thêm. Thông thường, hai bên tự kê khai nộp thuế chứ không đợi chúng tôi đi xác minh. Theo đó, nếu gặp trường hợp như của bà Thủy, chúng tôi không thu thuế của bà”.
    Theo bà Nguyễn Thị Thùy Dung, Chi cục phó Chi cục Thuế quận Thủ Đức, cơ quan này cũng có cách xử lý giống như Chi cục Thuế quận 5. Bà Dung phân tích: “Khi được người thân ủy quyền bán nhà, người được ủy quyền không có phát sinh thu nhập thì không thể buộc họ phải đóng thuế. Mối quan hệ thân thích thường được thể hiện rõ trong hồ sơ khi kê khai nộp thuế”.
    Chi cục Thuế quận 1 cũng thực hiện tương tự. Đại diện cơ quan này nêu: “Tất nhiên là những người đó phải có giấy tờ chứng minh được mối quan hệ cha, mẹ, con, anh, em… thì mới có cơ sở để miễn thuế”.
    Ngược lại, một số chi cục thuế khác như quận Bình Thạnh, 9, 12… thu thuế đối với bên được ủy quyền nếu có hai điều kiện theo như Công văn 1133. Đó là: Hợp đồng ủy quyền cho phép bên được ủy quyền toàn quyền quản lý, sử dụng và định đoạt và không phải hoàn trả bất động sản; không quy định thù lao của phía bên được ủy quyền. Các cơ quan thuế này không tính đến mối quan hệ thân thích khi ủy quyền.”

    http://netlaw.com.vn/

    - Tư vấn thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội;

    - Tư vấn thủ tục ly hôn tại Hà Nội;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoangvhung vì bài viết hữu ích
    xuyennguyen_hlu (11/03/2015)
  • #373429   11/03/2015

    xuyennguyen_hlu
    xuyennguyen_hlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi muốn hỏi thêm 02 điểm nữa:

    + Vậy lúc ông C làm HĐ tặng cho với con gái ông C, thì tên người đứng tên bên bán HĐ là ông A hay ông C nhỉ. Tôi nghĩ là ông A đứng tên Người tặng cho, con ông C người đại diện và ký HĐ theo ủy quyền.

    + HĐ ủy quyền ký từ năm 2010, theo quy định khi đó chưa tính thuế thu nhập cá nhân với HĐ ủy quyền thì người nhận ủy quyền có phải đóng thuế TNCN ở thời điểm chuyển nhượng là năm 2014 không?  

           Dear Hoangvhung!

         Lúc ông C làm HĐ tặng cho con gái đương nhiên người đứng tên ông A, ông C là người đại diện và ký như bạn nói.

        Mình cũng có thắc mắc là tại thời điểm 2010 chưa có quy định thu TTNCN từ HĐUQ, nhưng đến 2014 mình thấy cơ quan thuế tính gộp luôn :(

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-