Cách tính tiền lương Ngưng việc cho NLĐ!

Chủ đề   RSS   
  • #249231 18/03/2013

    Nu1Pr0

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính tiền lương Ngưng việc cho NLĐ!

    Kính gửi: Luật sư

    Hiện nay tôi đang đảm nhận công việc LĐTL cho một công ty Cổ Phần nhà nước. Công ty tôi thanh toán tiền lương cho NLĐ đang trong thời kỳ Ngưng việc do không có việc làm như sau: Mỗi ngày Ngưng việc: 40.000đ/Công (=1.050.000/26ngày x số ngày Ngưng việc thực tế). Tiền Ngưng việc được lấy mức lương tối thiểu chung. Tôi xin hỏi cách tính trên của Công ty vậy là đúng chưa?. Và được áp dụng theo khoản nào của Luật lao động?

    Vì theo tôi được biết. Tiền lương Ngưng việc của NLĐ phải được hưởng như sau: 70% lương cơ bản(có nhân hệ số)/26 ngày và Nhân với số ngày Ngưng việc thực tế.

    Hoặc

    100% mức lương tối thiểu vùng/26 ngày Nhân với ngày Ngưng việc thực tế. (Hiện nay nơi Công ty tôi đang đóng là vùng 3=1.550.000đ).

    Vậy, Công ty tôi thanh toán tiền lương Ngưng việc như vậy đúng chưa?. Và cách suy nghỉ của tôi như trên có đúng ko?. Mong Luật sư và mọi người giải đáp giúp tôi việc này. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Xin cho tôi biết cánh tính tiền Ngưng việc cho NLĐ theo luật là như thế nào luôn. Vì nó liên quan với công việc hiện giờ tôi đang làm. Xin cảm ơn !

     

    => Thành vjên năng động hộj FA.hoho. Nu1Pr0 vôđốj js me! <=

     
    24845 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #249560   20/03/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Căn cứ theo Luật lao động đó bạn, cách tính như bạn nói là đúng đó bạn. Nếu cty làm không đúng bạn là NLĐ có quyền khiếu nại, yệu cầu giải quyết nếu không được bạn có quyền khiếu nại Phòng LĐTBXH tại địa phương cty bạn đóng .

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    Nu1Pr0 (22/03/2013)
  • #249920   21/03/2013

    Nu1Pr0
    Nu1Pr0

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn luật sư đã tư vấn!

    Tôi xin hỏi Luật sư việc này nữa được không ạ. Cũng câu hỏi trên, nhưng xin hỏi tiếp là: Tiền lương Ngưng việc được lấy ở mức lương nào để trả cho NLĐ. Mức lương tối thiểu chung hay mức lương tối thiểu vung?. Hiện tôi đang phân vân ở điểm này. Điều này rất quan trọng, nếu có thêm một số điều luật hay nghị định nào bổ sung  thì rất tốt. Mong Luật sư gở rối giúp tôi nhé!. Được vậy, xin cám ơn nhiều!

    => Thành vjên năng động hộj FA.hoho. Nu1Pr0 vôđốj js me! <=

     
    Báo quản trị |  
  • #249973   21/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    Chào bạn Nu1Pr0, bạn tham khảo luật lao động nhé. Theo đó thì nếu ngừng việc không phải do lỗi của NLĐ thì họ được trả đủ lương, mà lý do "không có việc làm" thì rõ ràng không phải là do lỗi của NLĐ

    Điều 62.

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1- Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2- Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;

    3- Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc vì những nguyên nhân bất khả kháng, thì tiền lương do hai bên thoả thuận, nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Nu1Pr0 (22/03/2013)
  • #250079   22/03/2013

    Nu1Pr0
    Nu1Pr0

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn ntdieu!

    Điều bạn hướng dẫn thì tôi cũng đã biết. Nhưng vấn đề nan giải là: mức lương tối thiểu!!!!!!!!!!!. Hiện tôi không hiểu mức lương tối thiểu được hiểu là gì: mức lương tối thiểu chung HAY mức lương tối thiểu vùng?. Vấn đề là đây bạn ạ!

    Mong các Qúi bạn hướng dẫn giúp nhé!. thanks!

    => Thành vjên năng động hộj FA.hoho. Nu1Pr0 vôđốj js me! <=

     
    Báo quản trị |  
  • #250152   22/03/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Lương tối thiểu là mức lương thấp nhất trả cho người làm công việc đơn giản nhất, là cơ sở tính lương cho người lao động khi giải quyết chế độ BHXH...Tùy theo tình hình biến động về lao động chính phủ sẽ có quy định mức lương tối thiểu cho từng vùng miền. Người sử dụng lao động không được trả lương thấp hơn mức lương tối thiểu do nhà nước quy định.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    Nu1Pr0 (22/03/2013)
  • #250234   22/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    Chào bạn Nu1Pr0, bạn đã biết điều luật nhưng có vẻ bạn không đọc kỹ.

    Nếu ngưng việc do không có việc làm thì cty bạn phải trả nguyên lương, không được bớt đi đồng nào cả. Vì vậy LTT chung hay LTT vùng chẳng liên quan gì ở đây.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ