DanLuat 2015

Cách tính tiền lương nghỉ giữa giờ

Chủ đề   RSS   
  • #403162 19/10/2015

    tudoan91

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính tiền lương nghỉ giữa giờ

    Chào Dân Luật !

    Công ty của tôi chuyên về ngành dệt may làm việc trong điều kiện bình thường . Sáng từ 7h - 11h30 , chiều từ 13h30 - 5h , nghỉ giải lao và ăn trưa từ 11h30 - 13h30 ( 2 giờ ) . Công ty cho cn nghỉ giải lao mỗi buổi 15 phút  ( sáng từ 9h-9h15 p, chiều từ 15h-15h15 p ) . Có một compliance auditor ( chuyên gia đánh giá trách nhiệm xã hội ) của khách hàng bắt lỗi nhà máy không trả tiền lương theo thời gian ( nhà máy có 2 hình thức trả lương theo thời gian và sản phẩm , mức lương nào cao hơn thì sẽ lấy mức lương đó ) cho 15 phút nghỉ giải lao buổi sáng và chiều . Xin tư vấn giúp công ty chuyên gia đó đúng hay sai ? bởi vì theo quy định của Luật lao động 2012, Điều 108 khoảng 3 diễn giải rằng ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và 2 điều này người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động , nhà máy áp dụng  khoản 3 này cho 15 phút nghỉ giải lao mỗi buổi  . Và xin dân luật tư vấn thêm " làm việc liên tục 8 giờ " được hiểu như thế nào , như nhà máy công ty tôi cho cn nghỉ giải lao và ăn trưa 2h trước khi làm việc vào ca chiều thì có được gọi là " làm việc liên tục 8 giờ " không ?

    Xin cảm ơn 

     
    2057 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #403295   20/10/2015

    Chào bạn, với thắc mắc của bạn Luật Hải Nguyễn xin được chia sẻ như sau:

    Thứ nhất, công ty bạn cho công nhân nghỉ trưa 2h trước khi làm việc ca chiều không được coi là làm việc liên tục 8h một ngày vì bị ngắt quãng bởi khoảng thời gian nghỉ trưa (2h).

    Thứ hai, khoảng thời gian nghỉ 15 phút mỗi buổi là thời gian giải lao theo tinh thần khoản 2 Điều 3 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP nên khoảng thời gian đó vẫn được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương.

    Cập nhật bởi hainguyenlaw ngày 20/10/2015 02:31:34 CH

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #403441   21/10/2015

    tudoan91
    tudoan91

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hainguyenlaw viết:

    Chào bạn, với thắc mắc của bạn Luật Hải Nguyễn xin được chia sẻ như sau:

    Thứ nhất, công ty bạn cho công nhân nghỉ trưa 2h trước khi làm việc ca chiều không được coi là làm việc liên tục 8h một ngày vì bị ngắt quãng bởi khoảng thời gian nghỉ trưa (2h).

    Thứ hai, khoảng thời gian nghỉ 15 phút mỗi buổi là thời gian giải lao theo tinh thần khoản 2 Điều 3 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP nên khoảng thời gian đó vẫn được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương.

    Xin cảm ơn luật sự đã tư vấn 

    Tôi có thêm một thắc mắc trong câu thứ 2 này đó là thực chất công ty chỉ cho người lao động nghỉ 5 phút để thư giãn chân tay và chương trình thể dục ergonomic trong 5 phút đó để người lao động khây khỏa tinh thần chứ không chính xác là 15 phút  . Nhưng có nhiều người đi vệ sinh , uống nước .v.v. nên thời gian kéo dài 15 phút . Công ty áp dụng khoảng 3 điều 108 luật lao động cho các thời gian  nghỉ ngắn này. Khoản 3 , điều 108 nói rằng "  Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động." và khoản này không đề cập đến việc trả tiền  lương cho các đợt nghỉ ngắn mà cụ thể là công ty tôi cho người lao động nghỉ 5 phút sáng & chiều  nhưng người đánh giá nhà máy công ty tôi lại bắt phải trả tiền cho 10 phút nghỉ giải lao ngắn này . Như vậy người đánh giá đó đúng hay lai sai ?

    Xin cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #403301   20/10/2015

    LUATSUVUTAN
    LUATSUVUTAN
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Chào bạn!

    Công ty bạn có nghỉ trưa 02 tiếng thì không được gọi là làm việc liên tục rồi!

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-