Cách tính tiền bồi thường khi NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #483026 22/01/2018

    Hongthu200981

    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 66
    Được cảm ơn 1 lần


    Cách tính tiền bồi thường khi NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ

    Kính chào anh ạ!

    Em đang làm quyết định chấm dứt HĐLĐ với 01 người đơn phương chấm dứt HĐLĐ vi phạm thời gian báo trước, cụ thể là:

    Ông A nộp đơn ngày 09/9/2017 và tự ý nghỉ việc từ ngày 27/09 khi chưa được Giám đốc đồng ý.

    Ông A đã ký HĐLĐ không xác định thời hạn nên em tính là ông ấy đã vi phạm 27 ngày không báo trước. Theo bảng phân công công việc thì 27 ngày này có 21 ngày làm việc (cty em nghỉ chiều thứ 7 và ngày chủ nhật).

    Như vậy, ông A phải bồi thường nửa tháng tiền lương và bồi thường tiền lương của 21 ngày lương có đúng không ạ?

    Em hỏi như vậy là vì theo quan điểm của sếp em thì ông A phải bồi thường cả 27 ngày x tiền lương bình quân của 1 ngày chứ không phải là 21 ngày.

    Mong anh tư vấn giúp em với ạ.

    Em cám ơn Luật sư nhiều ạ

     
    2209 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484821   11/02/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 995 lần
    Lawyer

    Theo căn cứ tại khoản 3 Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012 có quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động khi làm việc với Hợp đồng lao động không xác định thời hạn như sau:

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.”

    Nếu như người đó chấm dứt hợp đồng lao động đúng với quyền được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động như Điều 37 trên thì được gọi là chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật. Còn nếu như chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định như trên thì là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Việc người lao động nộp đơn xin nghỉ ngày 09/9/2017, thì ít nhất 45 ngày sau người lao động mới được quyền nghỉ việc, tức là đến hết ngày 24/10/2017 thì người lao động mới chính thức chấm dứt Hợp đồng lao động đúng luật. Tuy nhiên, người lao động đã tự ý nghỉ việc từ ngày 27/09 do đó đây là trường hợp đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động trái pháp luật.

    Thứ hai, tại Điều 43 Bộ luật lao động còn quy định về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau:

     “1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này”.

    Như vậy, trong trường hợp của công ty bạn thì người đó sẽ phải bồi thường cho công ty nửa tháng lương theo Hợp đồng lao động và không được hưởng trợ cấp thôi việc. Và do vi phạm về thời hạn báo trước nên người lao động đó sẽ phải bồi thường thêm một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước, tức là tính cả 27 ngày theo như sếp bạn. Do đây là vi phạm ngày theo thời hạn báo trước chứ không tính theo ngày làm việc,

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;