DanLuat 2015

CÁCH TÍNH THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN TỪ CHUYỂN NHƯỢNG VỐN GÓP

Chủ đề   RSS   
  • #424515 13/05/2016

    Thanh.Huynh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2014
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    CÁCH TÍNH THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN TỪ CHUYỂN NHƯỢNG VỐN GÓP

    ChàoLUẬT SƯ,  

    Luật sư tư vấn giúp mình cách tính thuế chuyển nhượng vốn góp.

    Từng trường hợp dưới đây thì người đóng THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN là bao nhiêu ...%?

    ví dụ:

    1. Ông A  có 20 tỷ, chuyển nhượng toàn bộ vốn góp cho Ông B. Vậy Ông A có phải đóng THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN không? Nếu đóng thì là bao nhiêu phần trăm? Ông B có bị đóng THUẾ không?

    2. Ông A  có 20 tỷ, chuyển nhượng toàn bộ vốn góp của CÔNG TY TNHH ABCD cho Ông B. Vậy Ông A có phải đóng THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN không hay đóng THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP? Nếu đóng thì là bao nhiêu phần trăm? Ông B có bị đóng THUẾ không?

    3. Ông A  có 20 tỷ, chuyển nhượng toàn bộ vốn góp của CÔNG TY CỔ PHẦN ABCD cho Ông B. Vậy Ông A có phải đóng THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN không hay đóng THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP? Nếu đóng thì là bao nhiêu phần trăm? Ông B có bị đóng THUẾ không?

     

    Mong sớm nhận được sự hỗ trợ từ Luật Sư.

    tks,

    Cập nhật bởi Thanh.Huynh ngày 13/05/2016 11:40:48 SA
     
    3183 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424593   14/05/2016

    Thanh.Huynh viết:

    ChàoLUẬT SƯ,  

    Luật sư tư vấn giúp mình cách tính thuế chuyển nhượng vốn góp.

    Từng trường hợp dưới đây thì người đóng THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN là bao nhiêu ...%?

    ví dụ:

    1. Ông A  có 20 tỷ, chuyển nhượng toàn bộ vốn góp cho Ông B. Vậy Ông A có phải đóng THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN không? Nếu đóng thì là bao nhiêu phần trăm? Ông B có bị đóng THUẾ không?

    2. Ông A  có 20 tỷ, chuyển nhượng toàn bộ vốn góp của CÔNG TY TNHH ABCD cho Ông B. Vậy Ông A có phải đóng THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN không hay đóng THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP? Nếu đóng thì là bao nhiêu phần trăm? Ông B có bị đóng THUẾ không?

    3. Ông A  có 20 tỷ, chuyển nhượng toàn bộ vốn góp của CÔNG TY CỔ PHẦN ABCD cho Ông B. Vậy Ông A có phải đóng THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN không hay đóng THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP? Nếu đóng thì là bao nhiêu phần trăm? Ông B có bị đóng THUẾ không?

     

    Mong sớm nhận được sự hỗ trợ từ Luật Sư.

    tks,

    Chào bạn,

    Nguyên tắc của thuế thu nhập cá nhân/doanh nghiệp thì bên nào có thu nhập mới tính thuế. Trong tất cả các ví dụ của bạn đưa ra thì ông A là người chuyển nhượng vốn, do đó sẽ không phát sinh thuế thu nhập cá nhân/doanh nghiệp của các đối tượng khác.

    Các ví dụ của bạn đưa ra chưa đủ để có thể xác định ông A có phải đóng thuế tncn hay không.

    Tuỳ thực tế phát sinh mà bạn căn cứ vào 2 điều luật sau đây để tính thuế TNCN ông A phải đóng (thuế suất là 20%)

    Luật thuế TNCN 2007 Điều 13. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn

    1. Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn được xác định bằng giá bán trừ giá mua và các khoản chi phí hợp lý liên quan đến việc tạo ra thu nhập từ chuyển nhượng vốn.

    2. Trường hợp không xác định được giá mua và chi phí liên quan đến việc chuyển nhượng chứng khoán thì thu nhập chịu thuế được xác định là giá bán chứng khoán.

    3. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng vốn là thời điểm giao dịch chuyển nhượng vốn hoàn thành theo quy định của pháp luật.

    Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Điều này.

     

    Khoản 7 điều 1Luật sửa đổi các luật về thuế 2014

    “2. Biểu thuế toàn phần được quy định như sau:

    Thu nhập tính thuế

    Thuế suất (%)

    a) Thu nhập từ đầu tư vốn

    5

    b) Thu nhập từ bản quyền, nhượng quyền thương mại

    5

    c) Thu nhập từ trúng thưởng

    10

    d) Thu nhập từ thừa kế, quà tặng

    10

    đ) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn quy định tại khoản 1 Điều 13 của Luật này

    Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán quy định tại khoản 1 Điều 13 của Luật này

    20


    0,1

    e) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản

    2

     

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    Thanh.Huynh (14/05/2016)

0 Thành viên đang online
-