DanLuat 2015

Cach tính thuế đất khi làm sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #265969 31/05/2013

    hongminh_at

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cach tính thuế đất khi làm sổ đỏ

    Gia đình tôi mua mảnh đất ở Từ Liêm vào năm 1987. Hiện đã được đóng thuế sử dụng đất hàng năm. Chúng tôi muốn làm sổ đỏ thì cách tính thuế như thê nào? Phải chịu bao nhiêu? diện tích 300m2. giá theo khung nhà nước ban hành 7.300.000đồng/m2

     
    10009 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #266353   02/06/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu diện tích đất của gia đình bạn đã sử dụng ổn định, liên tục, không có tranh chấp  và phù hơp với quy hoạch theo quy định tại khoản 2, Điều 50 Luật đất đai thì được cấp GCN QSD mà không phải nộp tiền sử dụng đất.

    Đối với diện tích đất ngoài hạn mức ( ngoài 180m2) do UBND thành phố quy định có thể được xác định là đất vườn ao (Bạn xem thêm quy định tại Điều 87 Luật đất đai). Nếu gia đình bạn muốn chuyển mục đích sử dụng đất thì phải nộp tiền sử dụng đất là 50% giá trị chênh lệch của hai loại đất tương ứng với diện tích đất chuyển đổi.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    nguyenthily_st (24/07/2013)
  • #292446   20/10/2013

    quythu
    quythu

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Gia đình tôi mua mảnh đất ở Thị Trấn Núi Thành Tỉnh Quảng Nam vào năm 1993. Hiện đã được đóng thuế sử dụng đất hàng năm. Chúng tôi muốn làm sổ đỏ thì cách tính thuế như thê nào? Phải chịu bao nhiêu? diện tích 60m2. giá theo khung nhà nước ban hành 2.200.000đồng/m2.

     
    Báo quản trị |  
  • #292671   22/10/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Nếu thửa đất đó đã được sử dụng trước 15/10/1993 (chủ cũ) và nay không có tranh chấp, sử dụng ổn định và phù hợp với quy hoạch thì gia đình bạn được cấp GCN QSD đất mà không phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại khoản 4, Điều 50 Luật đất đai.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    quythu (22/10/2013)
  • #292834   22/10/2013

    quythu
    quythu

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào luật sư!

    "Nếu thửa đất đó đã được sử dụng trước 15/10/1993 (chủ cũ) và nay không có tranh chấp, sử dụng ổn định và phù hợp với quy hoạch thì gia đình bạn được cấp GCN QSD đất mà không phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại khoản 4, Điều 50 Luật đất đai."

    Để biết chính xác gia đình e có thuộc diện này không, e xin nói rõ nguồn gốc của thửa đất này.

    mảnh đất này là một trong tổng diện tích đất sử dụng của một gia đình đã ở ổ định trước năm 1993 ( theo hồ sơ trích lục địa chính  từ năm 1992). Đầu năm 1993 gia đình này cho con gái mảnh đất này nhưng chưa tách sổ, và cuối năm 1993 gia đình tôi mua lại từ cô gái đó ( có giấy tờ mua bán viết tay và người làm chứng). Từ đó đến nay không hề có sư tranh chấp nào.

    Như vậy gia đình e thuộc diện không phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại khoản 4 , điều 50 luật đát đai phải không a?

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-