Cách tính thời gian thử thách?

Chủ đề   RSS   
  • #519240 29/05/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1053)
    Số điểm: 9583
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 235 lần


    Cách tính thời gian thử thách?

     
    Tôi đã từng bị bắt về tội giết người và bị kết án 9 năm 6 tháng tù ngày bắt là do chấp hành cải tạo tốt nên được hưởng đặc xá của nhà nước và được tha tù trước thời hạn, tôi ra tù ngày 31/08/2015.
     
    Vậy tôi muốn hỏi về cách tính thời gian thử thách của bản án như thế nào? và khi nào tôi được xoá án tích. Tôi muốn xin xác nhận nhân sự để xin việc làm tôi có bị ghi là có tiền án hay không? Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!

    Không có gì là không thể

     
    690 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519250   29/05/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 130 lần


    Về việc xóa án tích thì quy định của Bộ luật hình sự 2015 (Điều 50). Theo đó người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

    - 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;
     
    - 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;
     
    - 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;
     
    - 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.
     
    - Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.
     
    Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/05/2019)