Cách tính thời gian đóng bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #418446 14/03/2016

    chuyentranvan

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính thời gian đóng bảo hiểm xã hội

    Cho tôi hỏi về cách tính thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

    Trước kia tôi có nhập ngũ từ tháng 8 năm 1985 đến tháng 11 năm 1990,Sau khi xuất ngũ về địa phương đã nhận phụ cấp xuất ngũ ,đến năm 2003 Tôi đi làm ở công ty ngoài doanh nghiệp nhà nước và đóng BHXH vậy thời gian tại ngũ có được  cộng thêm vào thời gian đóng BHXH hay không?và cách tính thời gian tại ngũ của tôi  như thế nào để sau này tính thời gian đóng BHXH để tính lương hưu.Kính mong các luật sư giả đáp hộ tôi.

     
    9881 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418486   14/03/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10164)
    Số điểm: 57878
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4078 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nguyên tắc tính thời gian tham gia BHXH là cộng dồn tổng các thời gian tham gia. Vì thế, nếu trước đây khi tại ngũ đơn vị bạn có tham gia BHXH bắt buộc thì nay thời gian tham gia BHXH bắt buộc đó sẽ được cộng dồn với thời gian tham gia BHXH trong công ty bạn đang làm. Để được tính cộng dồn thời gian tham gia BHXH thì mỗi giai đoạn tham gia đều phải chốt sổ BHXH để cơ quan BHXH nơi tham gia sau cùng CÓ cơ sở tính chế độ.

    Thân chào

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #418553   15/03/2016

    minhchichhlu
    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ vào Khoản 6 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hộ năm 2014: "Người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 nếu đủ điều kiện hưởng nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội. Việc tính thời gian công tác trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 để hưởng bảo hiểm xã hội được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 để hưởng bảo hiểm xã hội của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân, quân nhân, và công an nhân dân". Do bạn đã nhận phụ cấp xuất ngũ cho thời gian nhập ngũ từ 08/1985 đến 11/1990 nên thời gian này bạn không được cộng thêm vào thời gian đóng BHXH nữa. 

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #418567   15/03/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ khoản 5, điều 3, Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    "5. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội".

    Như vậy, trong trường hợp này nếu trong thời gian tại ngũ bạn có đóng BHXH thì thời gian đóng BHXH sẽ được tính từ thời điểm tháng 8 năm 1985 đến tháng 11 năm 1990, sau đó cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm từ năm 2003 đến nay.

    Để được hỗ trợ và tư vấn miễn phí bạn vui lòng liên hệ Ms. Trang: 01682742583

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatvichanly vì bài viết hữu ích
    ducthien0304 (15/06/2020)
  • #418592   15/03/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    @ NguyenNhatTuanLtdkingdom.

    Từ năm 1995 trở về trước đã thành lập cơ quan BHXH và đã thực hiện đóng BHXH đâu mà các bạn nói vậy? Thời kỳ đó chỉ cần cán bộ, công chức, viên chức nhà nước có đủ số năm công tác và đủ tuổi nghỉ hưu là được nghỉ hưởng lương hưu thôi.

    Từ khi cơ quan BHXH ra đời, những người còn tuổi lao động có thời gian làm việc từ 1995 trở về trước thì thời gian đó được coi là thời gian có đóng BHXH để hưởng chế độ BHXH.

    Tuy nhiên, trường hợp bạn chuyentranvan hỏi, do đã nhận trợ cấp xuất ngũ rồi nên khoảng thời gian phục vụ trong quân ngũ sẽ không được tính là thời gian có đóng BHXH nữa.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com