Cách tính thời gian để hưởng trợ cấp thôi việc đối với công chức?

Chủ đề   RSS   
  • #521116 18/06/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Cách tính thời gian để hưởng trợ cấp thôi việc đối với công chức?

    Tôi là công chức đang làm việc tại một đơn vị sự nghiệp công lập, đã đi làm được 10 năm 6 tháng vì điều kiện gia đình có một số lý do bất khả kháng, tôi đã được cơ quan đồng ý và giải quyết cho nghỉ việc và hưởng trợ cấp thôi việc. Xin hỏi, thời gian làm việc để được tính trợ cấp thôi việc được tính như thế nào? Mong quý anh chị tư vấn hỗ trợ giúp tôi.
     
    Trả lời:
     
    Căn cứ Điều 5 và Điều 6 Nghị định 46/2010/NĐ-CP quy định về mức trợ cấp và thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc như sau:
     
    Điều 5. Trợ cấp thôi việc
     
    - Công chức thôi việc được hưởng trợ cấp thôi việc như sau: cứ mỗi năm làm việc được tính bằng 1/2 (một phần hai) tháng lương hiện hưởng, gồm: mức lương theo ngạch, bậc, phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có). Mức trợ cấp thấp nhất bằng 01 (một) tháng lương hiện hưởng.
     
    Điều 6. Thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc
     
    1. Thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian tính theo năm có đóng bảo hiểm xã hội (nếu đứt quãng thì được cộng dồn) chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp phục viên, bao gồm:
     
    - Thời gian làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội;
     
    - Thời gian làm việc trong quân đội nhân dân và công an nhân dân;
     
    - Thời gian làm việc trong công ty nhà nước theo quy định của Luật Doanh nghiệp;
     
    - Thời gian làm việc theo chỉ tiêu biên chế được cơ quan có thẩm quyền giao trong tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp;
     
    - Thời gian được cơ quan, tổ chức, đơn vị cử đi đào tạo, bồi dưỡng;
     
    - Thời gian nghỉ được hưởng lương theo pháp luật về lao động;
     
    - Thời gian nghỉ được hưởng chế độ ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, dưỡng sức phục hồi sức khỏe theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;
     
    - Thời gian bị xử lý kỷ luật hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự mà đã được cơ quan, tổ chức có thẩm quyền kết luận là oan, sai;
     
    - Thời gian bị tạm đình chỉ công tác theo quy định tại Điều 81 của Luật Cán bộ, công chức;
     
    - Thời gian được bố trí làm việc khi hưởng án treo, cải tạo không giam giữ theo bản án hoặc quyết định của Tòa án.
     
    2. Thời gian làm việc quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có tháng lẻ thì được tính như sau:
     
    - Dưới 03 (ba) tháng thì không tính;
     
    - Từ đủ 03 (ba) tháng đến đủ 06 (sáu) tháng thì được tính bằng 1/2 (một phần hai) năm làm việc;
     
    - Từ trên 06 (sáu) tháng đến 12 (mười hai) tháng thì được tính bằng 01 (một) năm làm việc
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trong trường hợp này bạn đã làm việc được 10 năm 6 tháng thì mức trợ cấp thôi việc bạn sẽ được nhận là:
     
    10 năm= 1/2 X 10= 5 tháng lương hiện hưởng
     
    6 tháng = 1/2 X 1/2 = 1/4 tháng lương hiện hưởng.
     
    Vậy với 10 năm tháng làm việc bạn sẽ được hưởng mức trợ cấp thôi việc = 5,25 X tháng lương hiện hưởng(mức lương theo ngạch, bậc, phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có))
     
    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.
     
    Trân trọng!
     
    1359 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ngoalongcusi (20/06/2019) ThanhLongLS (19/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận