cách tính thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #298378 21/11/2013

    ABC622

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 379
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cách tính thai sản

    Chào Luật  sư!

    Công ty tôi là Công ty CP 51% vốn Nhà nước. Công ty áp dụng hệ thống thang bảng lương theo NĐ 205/2004/NĐ-CP. Từ tháng 7/2013 Công ty đã nộp tiền BHXH, BHYT, BHTN theo lương cơ bản mới là 1.150.000 đồng nhân với hệ số và phụ cấp. Trong tháng 7/2013 Công ty có cán bộ nghỉ chế độ thai tôi đã tính tiền hưởng chế độ là ( cán bộ đó hệ số đang là 2.65):  2.65 x 1.150.000 x 6 + 1.105.000 x 2  Tôi tính như vậy có đúng không? nếu sai xin Luật sư  tư vấn cho Tôi phải thực hiện theo nghị định, thông tư hướng dẫn nào?. Rất mong được Luật sư tư vấn sớmảm ơn!

    Xin cảm ơn!

     
    4146 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298636   22/11/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Theo Luật bảo hiểm XH , người nghỉ thai sản được trả lương 100% mức lương họ đang được hưởng trước khi nghỉ sinh con.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #298678   22/11/2013

    ABC622
    ABC622

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 379
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi Luật sư!

    Trước khi họ nghỉ sinh con hệ số của họ là 2.65 tại thời điểm đó lương cơ bản của Nhà nước quy định là 1.050.000 đồng. Nhưng khi họ nghỉ thai sản vào tháng 7/2013 lương cơ bản của NN là 1.150.000 đồng. thì  có được áp dụng lương cơ bản mới không? 

     
    Báo quản trị |  
  • #299216   25/11/2013

    phonglantimhp
    phonglantimhp

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp được tính theo mức lương tối thiểu chung

    Khoản 1 Điều 35 Luật BHXH, được hướng dẫn tại Điều 16 Nghị định 152/2006/NĐ-CP quy định, mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    Khoản 1 Điều 94 Luật BHXH quy định, người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH là tiền lương theo ngạch, bậc và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung.

    Theo hướng dẫn tại Mục 3, Thông tư số 19/2008/TT-BLĐTBXH ngày 23/9/2008, bổ sung khoản 8, khoản 9 vào Mục II chế độ thai sản, Phần B, Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/1/2007 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, thì:

    - Trợ cấp một lần khi sinh con theo quy định tại Điều 34 Luật BHXH được tính theo mức lương tối thiểu chung tại tháng người lao động sinh con.

    - Tiền lương tháng đóng BHXH để làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 16 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, được tính theo mức lương tối thiểu chung tại tháng hưởng chế độ.

    Theo Điều 3 Nghị định số 66/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ, mức lương cơ sở dùng làm căn cứ tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác từ ngày 1/7/2013 là 1.150.000 đồng/tháng.

    Và mức hưởng của bạn sẽ gồm:

    - Trợ cấp một lần khi sinh con: 1.150.000 đồng x 2 tháng = 2.300.000 đồng.

    - Mức hưởng 6 tháng nghỉ việc sinh con = ( 2,72  + hệ số phụ cấp, nếu có) x 1.150.000 đồng x 6 tháng nghỉ sinh con.

    Hạnh phúc là chia sẻ!

     
    Báo quản trị |  
  • #299238   25/11/2013

    Mức hưởng trợ cấp thai sản= Bình quân lương đóng BHXH 6 tháng liền kề trước khi nghỉ thai sản *6 + 1.150.000*2 là được. 

    Ngoài trợ cấp này, người lao động còn được hưởng chế độ khám thai: tối đa là 5 ngày/ thai kỳ bạn nhé.

    Website của BHXH hướng dẫn rất rõ đấy, bạn tham khảo thêm nhé

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ