Cách tính số tiền trợ cấp trong kỳ của thai lưu

Chủ đề   RSS   
  • #317640 10/04/2014

    trucha.huynh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính số tiền trợ cấp trong kỳ của thai lưu

    Xin chào,

    Em đóng bảo hiểm được 3 năm. Tháng 2 vừa rồi e có em bé và bị thai lưu (thai 9 tuần) Em có xin giấy xác nhận của bv Hùng Vương nghỉ 20 ngày (từ ngày 25/2 - 19/3).

    Mức lương:

    1) đến tháng 7/2013: 3,000,000

    2) từ tháng 8 - 12/2013: 3,525,000

    3) từ 1/2014: 4,050,000

    Cho em hỏi cách tình số tiền trợ cấp em dc hưởng tính như thế nào ạ?

    Xin cám ơn

    Trúc Hà

     
    33007 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317849   11/04/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội đã qui định: "Khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản mười ngày nếu thai dưới một tháng; hai mươi ngày nếu thai từ một tháng đến dưới ba tháng; bốn mươi ngày nếu thai từ ba tháng đến dưới sáu tháng; năm mươi ngày nếu thai từ sáu tháng trở lên".

    Như vậy, giấy xác nhận của Bệnh viên Hùng Vương cho bạn nghỉ 20 ngày là đúng quy định và bạn sẽ được hưởng mức trợ cấp cho 20 ngày nghỉ đó. 

    Theo quy định tại Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội: "Mức hưởng chế độ thai sản do thai bị chết lưu được tính bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc"

    Do đó, mức hưởng chế độ thai sản trong trường hợp của bạn được tính = (Mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc / 26 ngày) x 100%  x số ngày nghỉ việc theo chế độ thai sản.

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như.

     

     

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    Phamtam8668 (22/04/2017)
  • #452309   21/04/2017

    Hưởng chế độ thai sản đối với thai lưu

    Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 6/2014-12/2016,tôi xin nghỉ việc.Tháng 2/2017 tôi bị thai lưu ở 30 tuần. Vậy xin hỏi tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #452313   21/04/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3712 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn hãy tham khảo quy định sau đây của Luật BHXH để biết nhé:

    Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

    1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

    a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

    b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

    c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

    d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    namdolan (14/12/2017)
  • #452363   22/04/2017

    Thai lưu sau khi nghỉ việc có được hưởng bảo hiểm thai sản

    xin hỏi tôi đã nghỉ việc ngày 31/12/2016 nhưng tháng 2/2017 tôi bị lưu thai thì có được nhận tiền bảo hiểm thai sản không?tôi đóng bảo hiểm từ tháng 6/2014-12/2016 với mức lương 12 triệu thì số tiền tôi được hưởng là bao nhiêu.Bảo hiểm xã hội tỉnh nghệ an nói do tôi đã nghỉ việc ở công ty nên không được nhận tiênd bảo hiểm thai sản

     
    Báo quản trị |  
  • #452387   23/04/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 31 Luaật Bảo Hiểm xã hội 2014 thì: “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai; b) Lao động nữ sinh con;…”

    Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ thai sản khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý như sau:

    “1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

    a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

    b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

    c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

    d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.”

    Theo đó, khi lao động nữ tham gia đóng bảo hiểm xã hội mà mà trong quá trình mang thai bị sẩy thai, thai chết lưu, nạo, hút thai hoặc phá thai bệnh lý thì người lao động sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền và thời gian nghỉ việc tùy thuộc vào thai bao nhiêu tuần tuổi. 

    Tuy nhiên tại Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội quy định, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản phải " Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”. Trường hợp của bạn có thai và phải đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ được 6 tháng cho tới khi bạn nghỉ việc mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định, chứ không phụ thuộc vào việc bạn đã nghỉ việc hay còn làm việc ở công ty.

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn