DanLuat 2015

Cách Tính Lương Thưởng Đối Với Người Làm Đêm

Chủ đề   RSS   
  • #369994 02/02/2015

    snquangpham

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách Tính Lương Thưởng Đối Với Người Làm Đêm

    Chào mọi người,

    Hiện tại tôi đang làm việc tại một công ty nước ngoài. Tôi làm việc từ 21h - 5h, cách công ty tính lương như sau: 

    Lương đêm = Lương ngày * 1.3

    Khi thưởng tháng thứ 13 hoặc thưởng năng lực, họ lấy lương ngày để làm cơ sở cho lương thưởng.

    Ví dụ lương tháng 13 = tổng lương ngày của 12 tháng / 12 ; thưởng năng lực = lương ngày * hệ số thưởng

    Với cách tình thưởng như trên có đúng luật không? Và có bất kỳ điều luật nào về quy định này không?

    Rất mong nhận được sự giải đáp từ mọi người.

    Cảm ơn,

    QPham

     
    2049 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369995   02/02/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4005 lần


    Chào bạn, như thông tin bạn cung cấp thì công việc chính của bạn là làm việc vào ban đêm từ 21h – 5h

    Theo Khoản 2 Điều 97 Bộ luật lao động 2012:

    Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    Như vậy, cách tính lương làm việc vào ban đêm của công ty bạn là đúng quy định của Bộ luật lao động.

    Còn về cách tính thưởng, theo Điều 103 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    “Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở”

    Như vậy, Luật chỉ hướng dẫn tiền thưởng được tính dựa trên cơ sở nào, còn cách tính thưởng thì tùy thuộc theo quy chế tại nơi bạn làm việc và quy chế này buộc phải công khai sau khi có ý kiến tham khảo của tổ chức đại diện tập thể lao động.

    Cập nhật bởi nguyenanh1292 ngày 02/02/2015 08:50:35 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    snquangpham (02/02/2015)
  • #370161   02/02/2015

    snquangpham
    snquangpham

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    nguyenanh1292 viết:

    Chào bạn, như thông tin bạn cung cấp thì công việc chính của bạn là làm việc vào ban đêm từ 21h – 5h

    Theo Khoản 2 Điều 97 Bộ luật lao động 2012:

    Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    Như vậy, cách tính lương làm việc vào ban đêm của công ty bạn là đúng quy định của Bộ luật lao động.

    Còn về cách tính thưởng, theo Điều 103 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    “Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở”

    Như vậy, Luật chỉ hướng dẫn tiền thưởng được tính dựa trên cơ sở nào, còn cách tính thưởng thì tùy thuộc theo quy chế tại nơi bạn làm việc và quy chế này buộc phải công khai sau khi có ý kiến tham khảo của tổ chức đại diện tập thể lao động.

    Chào bạn,

    Mình có thêm một thắc mắc về mục 1c của điều 97, đã được cập nhật vào 5/2013. Khi làm vào những ngày lễ, công ty mình chỉ tăng 200% chua kể tiền lương. Khi tôi hỏi bên nhân sự, họ trả lời như sau:

    " Ở Việt Nam, trên thực tế, khi Bộ ban hành luật mới thì phải mất 1 thời gian sau đó mới có văn bản hướng dẫn để các doanh nghiệp áp dụng nên trong thời gian chờ văn bản hướng dẫn, Bộ LĐ không bắt buộc các doanh nghiệp phải áp dụng ngay luật mới để tránh sai sót phải điều chỉnh lại sau này, do đó, công ty mình vẫn áp dụng theo luật cũ cho đến khi nhận được hướng dẫn mới áp dụng cho từng trường hợp cụ thể. Nếu có điều chỉnh theo văn bản hướng dẫn thì công ty sẽ tính lại và trả bù lại (nếu có).

    Vậy với cách áp dụng như vậy có đúng hay không?

    Rất mong nhận được sự trả lời của bạn.

    Cảm ơn,

     
    Báo quản trị |  
  • #370197   03/02/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4005 lần


    Chào bạn, vấn đề tiền lương là vấn đề phức tạp cần có văn bản hướng dẫn mới áp dụng được.

    Trường hợp phía nhân sự công ty bạn trả lời như vậy là đúng.

    Hiện nay, hướng dẫn Bộ luật lao động 2012 vê vấn đề tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm được quy định tại Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP có hiệu lực kể từ 01/03/2015. 

    Cập nhật bởi nguyenanh1292 ngày 03/02/2015 08:06:53 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    snquangpham (06/02/2015)

0 Thành viên đang online
-