Cách tính lương tăng ca như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #268387 11/06/2013

    chaupha2010

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính lương tăng ca như thế nào?

    Kính thưa Luật Sư!

    Em nghe nói kể từ ngày 1/5/2013 sẽ áp dụng tính lương tang ca lam thêm giờ như sau:

    - Tăng ca ngày thường: 200%

    - Tăng ca ngày chủ nhật : 300%

    - Tăng ca ngày lễ, tết: 400%

    Nhưng em không thấy trong Luật Lao động 2012 sửa đổi bổ sung ap dụng từ 1/5/2013. Xin Luật sư cho em biết là thông tin trên có đúng không ạ? Em cảm ơn! 

     
    17009 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268526   11/06/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9885)
    Số điểm: 56053
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3700 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Thông tin bạn có là không chính xác mà chính xác là như thế này nhé:

    Điều 97 Bộ luật lao động (có hiệu lực thi hành từ ngày 1/5/2013) quy định về tiền lương làm thêm giờ như sau

    Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    Bạn cẩn thận với những thông tin ko chính thức nhé

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #268660   12/06/2013

    nguyenha3009
    nguyenha3009

    Female
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi luật sư. công ty em tính lương theo sản xuất kinh doanh co cả lương cứng và lương mềm. xin hỏi nếu công nhân làm thêm giờ vào ngày lễ thì tính như thế nào. hiện tại công ty em tính lương này như lương cơ bản tức là không có lương mềm.

     
    Báo quản trị |  
  • #268661   12/06/2013

    nguyenha3009
    nguyenha3009

    Female
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xin luật sư cho biết làm 1/2 ngày có được hưởng tiền ăn giữa ca không?

     
    Báo quản trị |  
  • #294286   30/10/2013

    Xin luật sư tư vấn giúp em trường hợp này:Tăng ca 2 tiếng trong ngày lễ, vậy 2 tiếng tăng ca tính như thế nào? Có tính theo hệ số 300% hay không, tức là lương 1 ngày công/8*2*300% phải không ạ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com