Cách tính lương tăng ca

Chủ đề   RSS   
  • #505150 18/10/2018

    Dongmanh

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính lương tăng ca

    Chào luật sư Hiện công ty mình đang có trường hợp tính lương tăng ca ngày bình thường và ngày chủ nhật như sau : giờ tăng ca ngày bình thường chia cho số ngày trong 1 tháng là 26 ngày và nghỉ 4 ngày chủ nhật . Trường hợp mình có làm thêm 2 ngày chủ nhật của tháng đó . Nhưng cty lại tính lương tăng ca của mình như sau : lương cơ bản chia cho 28 ngày . đúng hay sai ? Xin cảm ơn luật sư...!
     
    1665 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505153   18/10/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 997 lần
    Lawyer

    Theo điều 104  Bộ luật lao động 2013 quy định về thời gian làm việc bình thường như sau:

    - Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

    - Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

    Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

    - Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ LĐ - TB&XH chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

    Theo điều 105  Bộ luật lao động 2013 quy định về thời gian làm việc ban đêm bình thường như sau: Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.

    Theo điều 4 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/05/2013 quy định về thời gian làm thêm giờ như sau:

    a. Số giờ làm thêm trong ngày được quy định như sau:

    - Không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; khi áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày;

    - Không quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.

    b. Việc tổ chức làm thêm từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm được quy định như sau:

    - Các trường hợp sau đây được tổ chức làm thêm:

    + Sản xuất, gia công xuất khẩu sản phẩm là hàng dệt, may, da, giày, chế biến nông, lâm, thủy sản;

    + Sản xuất, cung cấp điện, viễn thông, lọc dầu; cấp, thoát nước;

    + Các trường hợp khác phải giải quyết công việc cấp bách, không thể trì hoãn.

    - Khi tổ chức làm thêm giờ, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan chuyên môn giúp Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quản lý nhà nước về lao động tại địa phương.

    c. Thời gian nghỉ bù quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động 2012 như sau:

    - Sau mỗi đợt làm thêm tối đa 07 ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động nghỉ bù số thời gian đã không được nghỉ;

    - Trường hợp không bố trí nghỉ bù đủ số thời gian thì phải trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật lao động.

    Như vậy, bạn hãy đối chiếu lại cách tính lương tăng ca của Công ty mình xem đúng hay sai theo quy định nêu trên nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #505262   20/10/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14676)
    Số điểm: 101630
    Cảm ơn: 3363
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    LS trích dẫn văn bản không à, chẳng trả lời cụ thể vào câu hỏi cần tư vấn gì cả.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;