CÁCH TÍNH LƯƠNG NGÀY LỄ TẾT

Chủ đề   RSS   
  • #424282 11/05/2016

    thuhongnguyen91

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CÁCH TÍNH LƯƠNG NGÀY LỄ TẾT

    Chào luật sư,

    Hiện tại em đang làm việc tại Resort, mỗi ngày có 3 ca làm việc, mỗi ca 8 tiếng. Do đặc tính công việc nên ngày lễ tết công ty đều làm việc và có thể tăng ca như ngày thường. Như ngày 30/4 em làm 1 ca 8 tiếng và tăng ca thêm 8 tiếng  (16tiếng/ngày). Ca đầu tiên công ty vẫn tính lương như luật quy định là 300%, nhưng 8 tiếng tăng ca thêm chỉ tính 150%. Vậy cho em hỏi công ty tính lương như vậy có đúng không ạ?

    Chân thành cảm ơn!

     
    4460 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426571   07/06/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn !

    Căn cứ vào điều 97 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;                                          

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

     Căn cứ theo quy định trên thì thời gian tăng ca được coi là thời gian làm thêm giờ, làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ tết theo quy định của pháp luật thì được trả ít nhất bằng 300 % lương của ngày làm việc bình thường. Do ngày 30/4 bạn làm việc vào ngày nghỉ và tăng ca vào ngày nghỉ thì thời gian làm việc và thời gian tăng ca đều được coi là thời gian làm thêm giờ và đều được tính với mức lương ít nhất bằng 300% lương của ngày bình thường.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với Luật sư hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com