DanLuat 2015

Cách tính lương làm ca đêm 12 tiếng

Chủ đề   RSS   
  • #464222 11/08/2017

    Cách tính lương làm ca đêm 12 tiếng

    Mọi người cho mình hỏi, công ty mình hiện tại làm 2 ca (ca 12 tiếng), ca ngày và ca đêm.

    Ca ngày từ 7h30 sáng đến 19h30 tối.

    Ca đêm từ 19h30 tối đến 7h30 sáng. Từ 23h30 đến 00h30, công nhân được nghỉ ngơi ăn khuya, 5h30 đến 6h sáng nghỉ ngơi ăn sáng. Tổng cộng ca đêm 12 tiếng được 1 tiếng rưỡi nghỉ ngơi.

    Hiện tại tổng thời gian làm việc của công nhân là 12 tiếng nhưng công ty chỉ trả 11 tiếng, trừ ra 1 tiếng nghỉ ngơi.

    Như vậy thì có đúng quy định pháp luật không ạ? 

     

     
    5547 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464244   11/08/2017

    minhlong3110
    minhlong3110
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 3490
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 124 lần


    Theo Điều 108 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ trong giờ làm việc là:

    "1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

    2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.

    3. Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động".

    Đồng thời căn cứ vào Điều 3 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động, có quy định về thời giờ được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương, cụ thể là:

    "1. Nghỉ trong giờ làm việc theo quy định tại Điều 5 Nghị định này.

    2. Nghỉ giải lao theo tính chất của công việc..."

    Và tại Điều 5 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định về nghỉ trong giờ làm việc:

    "1. Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 108 của Bộ luật lao động được coi là thời giờ làm việc áp dụng trong ca liên tục 08 giờ trong điều kiện bình thường hoặc 06 giờ trong trường hợp được rút ngắn. Thời điểm nghỉ cụ thể do người sử dụng lao động quyết định.

    2. Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định tại Khoản 1 Điều này, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc".

    Như vậy, việc công ty không tính thời gian nghỉ ngơi mà bạn nêu trên vào thời gian làm việc để trả lương cho người lao động là đúng quy định pháp luật, do số thời gian làm việc của bạn nó ko vượt quá 6h đến 8h làm việc liên tục.

    Người đang làm, trời đang nhìn, pháp luật đang điều chỉnh

     
    Báo quản trị |  
  • #464259   11/08/2017

    hoanganhnha
    hoanganhnha

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2009
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


     

    minhlong3110 viết:

     

    Theo Điều 108 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ trong giờ làm việc là:

    "1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

    2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.

    3. Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động".

    Đồng thời căn cứ vào Điều 3 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động, có quy định về thời giờ được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương, cụ thể là:

    "1. Nghỉ trong giờ làm việc theo quy định tại Điều 5 Nghị định này.

    2. Nghỉ giải lao theo tính chất của công việc..."

    Và tại Điều 5 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định về nghỉ trong giờ làm việc:

    "1. Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 108 của Bộ luật lao động được coi là thời giờ làm việc áp dụng trong ca liên tục 08 giờ trong điều kiện bình thường hoặc 06 giờ trong trường hợp được rút ngắn. Thời điểm nghỉ cụ thể do người sử dụng lao động quyết định.

    2. Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định tại Khoản 1 Điều này, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc".

    Như vậy, việc công ty không tính thời gian nghỉ ngơi mà bạn nêu trên vào thời gian làm việc để trả lương cho người lao động là đúng quy định pháp luật, do số thời gian làm việc của bạn nó ko vượt quá 6h đến 8h làm việc liên tục.

     

     

    Mình thắc mắc là tại sao bạn minhlong3110 viện dẫn các quy định trên nhưng lại cho rằng "việc công ty không tính thời gian nghỉ ngơi mà bạn nêu trên vào thời gian làm việc để trả lương cho người lao động là đúng quy định pháp luật". Lý do bạn đưa ra là "thời gian làm việc của bạn nó ko vượt quá 6h đến 8h làm việc liên tục" là không đúng. Vì thực tế làm theo ca từ 19h30 đến 7h30 sáng ngày hôm sau thì là thời gian làm việc liên tục rồi mà, khoảng thời gian nghỉ 1h và 30 phút kia được tính vào giờ làm việc mà, đâu thể nói vì có thời gian nghỉ như vậy nên "không làm việc liên tuc".

    Ngoài ra, vì làm 12h/1 ngày nên sẽ có 4h làm thêm giờ, với mức tiền lương làm thêm giờ được tính tùy vào quy định thời giờ làm việc của công ty bạn.

    Cập nhật bởi hoanganhnha ngày 11/08/2017 04:18:37 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #464262   11/08/2017

    Căn cứ những thông tin bạn cung cấp tôi có  ý kiến như sau:
    Theo Luật lao động 2012. Quy định tại chương IV, mục 2, điều 108 quy định:


    “1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.


    2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.


    3. Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động.”


    Do đó thời gian mà bạn nghỉ thì cơ quan vẫn phải trả lương cho bạn theo đúng quy định này.

     

    Trong trường hợp này, công ty đã làm sai quy định của pháp luật về thời giờ nghỉ ngơi,không trả lương cho người lao động

    .
    Trước tiên bạn nên yêu cầu với lãnh đạo công ty thực hiện việc thanh toán lương cho mình. Trong trường hợp công ty từ chối giải quyết, bạn làm đơn khiếu nại đến Phòng Lao động thương binh và xã hội nơi công ty có trụ sở để nhờ can thiệp hoặc gửi đơn tố cáo về hành vi này ra thanh tra sở lao động. Nếu vẫn không giải quyết được bạn có thể khởi kiện ra tòa án nhân dân có thẩm quyền để được giải quyết. 
    Bạn cần chuẩn bị cho mình các căn cứ để chứng minh nội dung bạn trình bày là có cơ sở như bảng lương, bảng chấm công hoặc xác nhận của người làm chứng người biết về sự việc…

    Hiện tại, do các thông tin bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy.

    Cập nhật bởi hungtuan3196@gmail.com ngày 11/08/2017 04:48:58 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #464893   17/08/2017

    maiconghai
    maiconghai

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2017
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 8 lần


    Đúng vậy. CÔng ty bạn làm theo ca 12 tiếng mà chỉ tính 11 tiếng tiền lương là trái luật. Không những thế ngoài 8 tiếng thì còn 4 tiếng nữa phải tính lương làm thêm cho người lao động. Vì Luật chỉ cho phép làm tối đa 8 tiếng 1 ngày và Làm thêm không quá 1/2 của 8 tiếng. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #464938   18/08/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Thông tin chủ thớt đưa ra là làm liên tục 12 tiến, trong đó thời gian nghỉ 90 phút. Nhưng theo luật thì thời gian được nghỉ chỉ 75 phút, nên thời gian nghỉ nhiều hơn 15 phút.

    Vậy nên trường hợp này tính chính xác thì cty phải trả lương cho 11 tiếng 45 phút thì mới đúng (chưa bàn đến việc trả lương làm thêm giờ).

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-