Cách tính lương khi đi làm ngày nghỉ?

Chủ đề   RSS   
  • #553108 28/07/2020

    nhanty0206

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 3 lần


    Cách tính lương khi đi làm ngày nghỉ?

    Công ty vì tính chất mùa vụ nên huy động đi làm tất cả các ngày trong tuần kể cả chủ nhật. Nhưng hàng tháng chỉ trả lương từ thứ hai đến thứ bảy, ngày chủ nhật không tính lương. Đến khi hết mùa vụ cho nghỉ bù vào ngày làm việc bình thường khác và chỉ trả 100% lương mặt dù trước đó đi làm ngày chủ nhật chưa được trả lương. Xin hỏi như vậy có đúng không? Xin cảm ơn !

    Cập nhật bởi nhanty0206 ngày 29/07/2020 05:03:08 AM
     
    1453 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhanty0206 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553155   28/07/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1258)
    Số điểm: 7262
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 726 lần
    Lawyer

    Điều 110 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về nghỉ hằng tuần như sau:

    1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.

    Như vậy người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động, người sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở về nội quy lao động này và phải được thông báo đến người lao động, những nội dung chính phải được niêm yết ở những nơi cần thiết tại nơi làm việc.

    Trường hợp không có ghi trong nội quy lao động của công ty thì việc người lao động đi làm thêm vào chủ nhật sẽ được tính lương theo quy định của Bộ luật Lao động năm 2012 như sau:

    Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

    Như vậy việc làm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng tuần thì lương sẽ tính ít nhất bằng 200% lương của ngày làm việc bình thường. Theo đó nếu công ty bạn yêu cầu làm thêm vào ngày nghỉ hàng tuần và bố trí nghỉ bù vào ngày khác thì bạn sẽ được nhận phần chênh lệch là là 200% tiền lương so với ngày làm việc bình thường.

    Như vậy, việc công ty chỉ tính lương như ngày thường là trái với quy định của pháp luật.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    nhanty0206 (29/07/2020) ThanhLongLS (29/07/2020) vplsbaohien (30/07/2020)
  • #553252   29/07/2020

    bch2005qg
    bch2005qg

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Cách tính lương khi đi làm ngày nghỉ?

    Vậy xin hỏi luật sư! Trường hợp công ty có ghi trong thỏa ước lao động tập thể "vì tính chất thời vụ nên ngày nghỉ hàng tuần  được bố trí vào thời gian hợp lý ngoài vụ" thì tính lương sao ạ..xin cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn bch2005qg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020) nhanty0206 (29/07/2020)
  • #553312   29/07/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1258)
    Số điểm: 7262
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 726 lần
    Lawyer

    Thỏa ước lao động tập thể (TƯLĐTT) là văn bản thỏa thuận giữa tập thể người lao động (NLĐ) và người sử dụng lao động (NSDLĐ) về các điều kiện lao động mà 2 bên đã đạt được thông qua thương lượng tập thể. Theo quy định của Bộ Luật Lao động (BLLĐ), nội dung TƯLĐTT không được trái luật và phải có lợi hơn cho NLĐ so với quy định của pháp luật.

    Theo quy định, nội dung TƯLĐTT không được trái luật và phải có lợi hơn cho NLĐ so với quy định của pháp luật. Tuy nhiên quy định chung chung này khiến các bên gặp khó khăn trong quá trình thương lượng vì luật không quy định hết tất cả trường hợp phát sinh trong thực tiễn. Do đó, khi thương lượng một số nội dung mới, doanh nghiệp và NLĐ không thể xác định được điều khoản ấy có trái hay có lợi hơn so với quy định của pháp luật.

    Nếu TƯLĐTT chưa có hiệu lực, có nội dung trái pháp luật hoặc ký kết không đúng thẩm quyền thì cơ quan chức năng sẽ yêu cầu các bên sửa đổi, bổ sung cho phù hợp với quy định. Trường hợp TƯLĐTT đã có hiệu lực thì cơ quan chức năng sẽ yêu cầu tòa án tuyên bố TƯLĐTT vô hiệu. Do đó, một khi TƯLĐTT bị tuyên vô hiệu một phần hay toàn bộ thì quyền, nghĩa vụ và lợi ích các bên ghi trong thỏa ước sẽ được giải quyết theo quy định pháp luật và các thỏa thuận hợp pháp trong hợp đồng lao động. Như vậy, ở khía cạnh nào đó lợi ích của NLĐ sẽ bị thiệt thòi vì quyền lợi chỉ được bảo đảm ở mức sàn theo quy định của BLLĐ, thay vì những thỏa thuận cao hơn luật trong TƯLĐ.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    nhanty0206 (29/07/2020) ThanhLongLS (30/07/2020)
  • #553342   29/07/2020

    nhanty0206
    nhanty0206

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 3 lần


    Trong TƯLĐTT có ghi " Đối với NLĐ làm việc trong các đơn vị có tính thời vụ, do tính chất sản suất liên tục trong vụ phải đi làm vào các ngày nghỉ hàng tuần thì sắp xếp cho NLĐ nghỉ bù vào thời gian thích hợp." TULĐTT không đề cập đến việc trả lương bao nhiêu % cho việc đi làm vào ngày nghỉ. Vậy khi bố trí người lao động nghỉ bù ngày thích hợp khác thì xin hỏi phải trả cho ngày nghỉ bù này 200% lương như luật lao động qui định, hay chỉ trả 100% lương như đã hỏi ở trên? (ngày nghỉ đi làm chưa được trả lương, cụ thể là ngày chủ nhật). Xin cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhanty0206 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020)
  • #553353   29/07/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1258)
    Số điểm: 7262
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 726 lần
    Lawyer

    Trường hợp này của bạn đã được trả lời nên bạn vui lòng liên hệ trực tiếp để luật sư có cơ sở thực hiện việc tư vấn cho bạn đảm bảo tính phù hợp giữa nội dung tư vấn và nội dung vụ việc cũng như các quy định của pháp luật.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020) nhanty0206 (30/07/2020)
  • #554292   03/08/2020

    bch2005qg
    bch2005qg

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Nếu trong tháng mà được bố trí nghỉ bù đủ số ngày bạn đi làm và đã ghi trong nội quy lao động hoặc thỏa ước thì chỉ tính 100% thôi nhé, không tính 200% vì bạn đã  nghỉ bù và ngày bù đó có lương

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bch2005qg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2020)
  • #554480   06/08/2020

    nhanty0206
    nhanty0206

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 3 lần


    re: tính lương đi làm ngày nghỉ

    Chào bch2005qg!

    Họ cho nghỉ bù và tính chỉ một ngày lương bình thường. Chứ ngày bù có lương + 100%, thì ai hỏi làm gì bạn. 

    Cập nhật bởi nhanty0206 ngày 06/08/2020 08:19:47 PM
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhanty0206 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/