DanLuat 2015

Cách tính lương hưu của quân nhân chuyển ngành sang cơ quan nhà nước

Chủ đề   RSS   
  • #494351 15/06/2018

    tenhvn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính lương hưu của quân nhân chuyển ngành sang cơ quan nhà nước

    Tôi nhập ngũ tháng 5.1971 ở chiến trường Đông Nam Bộ. Tháng 9.1977 tôi chuyển ngành sang cơ quan nhà nước. khi chuyển ngành tôi là hạ sỹ quan, cấp bậc thượng sỹ. Tháng 2.2012 tôi nghỉ hưu trí.

    Mức hưởng chế độ hưu trí

    2.2007 hệ số lương 5,08; 2.2012 hệ số lương 5,76+0,6 (phụ cấp trách nhiệm).

    a. Trợ cấp khu vực một lần: 0đồng

    b. Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu: 4.926.050đ x 5,5 tháng

    Lương hưu hàng tháng 4.926.050đ x 75% = ...

    Xin hỏi, khi nghỉ hưu trí thì thời gian ở quân đội ở chiến trường có được tính phụ cấp thâm niên nghề không? Mức hưởng là bao nhiêu? Theo quy định nào của Pháp luật?

    Xin được tư vấn của Thư viện Pháp luật-Dân luật

    Trân trọng cảm ơn.

     
    573 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494642   20/06/2018

    TuyenBig
    TuyenBig
    Top 200
    Female
    Lớp 6

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (306)
    Số điểm: 8421
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 248 lần


    Khoản 4 Thông tư liên tịch 105/2016/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH Người lao động quy định tại Khoản 1, 2 Điều 2 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP bao gồm:

    1. Người lao động thuộc diện hưởng lương tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội, bao gồm:

    a) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp Quân đội nhân dân;

    b) Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ và sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân;

    c) Người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân (sau đây được viết tắt là người làm công tác cơ yếu).

    2. Người lao động thuộc diện hưởng phụ cấp quân hàm hoặc sinh hoạt phí tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội, bao gồm:

    a) Hạ sĩ quan, binh sĩ Quân đội nhân dân;

    b) Hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ công an nhân dân; học viên công an nhân dân đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

    c) Học viên cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí.

    đã chuyển sang ngạch công nhân, viên chức quốc phòng, công an, cơ yếu hoặc chuyển ngành sang làm việc trong biên chế tại các cơ quan Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, hưởng lương từ ngân sách Nhà nước hoặc chuyển ngành đi học hoặc chuyển sang doanh nghiệp thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định rồi mới nghỉ hưu thì cách tính lương hưu thực hiện như sau:

    a) Trường hợp người lao động chuyển ngành sang các ngành nghề không được hưởng phụ cấp thâm niên nghề và trong tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ tính lương hưu không có phụ cấp thâm niên nghề thì được lấy mức bình quân tiền lương tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội tại thời điểm nghỉ hưu, cộng thêm khoản phụ cấp thâm niên nghề (nếu đã được hưởng) tính theo thời gian phục vụ tại ngũ của mức lương sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp Quân đội nhân dân và sĩ quan, hạ sĩ quan Công an nhân dân hoặc phụ cấp thâm niên nghề tính theo thời gian làm việc trong tổ chức cơ yếu tại thời điểm liền kề trước khi chuyển ngành, được chuyển đổi theo chế độ tiền lương quy định tại thời điểm nghỉ hưu để làm cơ sở tính lương hưu.

    b) Trường hợp người lao động chuyển ngành sang các ngành nghề được hưởng phụ cấp thâm niên nghề và trong tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ tính lương hưu đã có phụ cấp thâm niên nghề thì mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều này. Thời gian được tính thâm niên nghề làm cơ sở tính mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính hưởng lương hưu là tổng thời gian làm việc trong các ngành nghề được hưởng phụ cấp thâm niên nghề (có đóng bảo hiểm xã hội); nếu không liên tục thì được cộng dồn; thời gian làm việc được tính hưởng nhiều loại thâm niên nghề cùng một lúc thì chỉ được tính hưởng một loại thâm niên nghề.

    c) Trường hợp người lao động chuyển ngành sang các ngành nghề không được hưởng phụ cấp thâm niên nghề và trong tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ tính lương hưu không có phụ cấp thâm niên nghề, sau đó lại chuyển sang các ngành được hưởng phụ cấp thâm niên nghề và trong tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ tính lương hưu đã có phụ cấp thâm niên nghề, hoặc ngược lại thì căn cứ vào ngành nghề mà quân nhân, công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu công tác cuối cùng trước khi nghỉ hưu (ngành nghề có được hưởng phụ cấp thâm niên nghề hoặc ngành nghề không được hưởng phụ cấp thâm niên nghề) để tính mức lương hưu theo Điểm a hoặc Điểm b Khoản này.

    d) Trường hợp người lao động đã chuyển ngành rồi nghỉ hưu mà khi nghỉ hưu có mức lương hưu tính theo Điểm a hoặc Điểm b Khoản này thấp hơn mức lương hưu tính theo mức lương bình quân của quân nhân, công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu tại thời điểm chuyển ngành thì được lấy mức bình quân tiền lương tháng tại thời điểm chuyển ngành và được chuyển đổi theo chế độ tiền lương quy định tại thời điểm nghỉ hưu để làm cơ sở tính lương hưu.

    Theo quy định trên, bạn không nói rõ sau khi xuất ngũ bạn chuyển làm các ngành nghề có được hưởng phụ cấp thâm niên hay không và trong tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ tính lương hưu không có phụ cấp thâm niên nghề hay không? Nên trong trường hợp này cần xem xét các trường hợp sau:

    Bạn có thể xem chi tiết tại tại thông tư trên, xét trong trường hợp bạn đang ở quy định nào thì mức thâm niên sẽ được tính theo quy định đó

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-