Cách tính lương hưu cho người về hưu sớm

Chủ đề   RSS   
  • #376106 26/03/2015

    nguyentuanh8x

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính lương hưu cho người về hưu sớm

    Luật sư cho em hỏi?

    Công ty em có một nhân viên muốn xin nghỉ hưu sớm. Nhưng cô mới làm việc và đóng bảo hiểm tại công ty em là 5 năm. Bây giờ em phải làm thủ tục, chế độ lương hưu cho cô đó thế nào ạ?

    Và cách tính lương hưu của cô thì tính như nào? tính đến nay thì cô tròn 30 năm đóng bảo hiểm xã hội

    Cô về hưu sớm như vậy thì sẽ  bị trừ 1%/năm hay 2%/năm?

     
    6806 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376279   27/03/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Cô này hiện nay bao nhiêu tuổi? Có thuộc trường hợp ngành nghề độc hại hay suy giảm sức lao động không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    nguyentuanh8x (27/03/2015)
  • #376280   27/03/2015

    nguyentuanh8x
    nguyentuanh8x

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cô này hiện nay là 49 tuổi và không thuộc trường hợp độc hại nào cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #376652   30/03/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Vậy thì cô này chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu (Nữ 55 tuổi).

    Cô này có thể bảo lưu thời gian đóng BHXH để đợi đến tuổi nghỉ hưu hoặc tiếp tục tham gia bảo hiểm, khi đó từ năm đóng BHXH là 31 trở đi sau này ngoài lương hưu còn được trợ cấp 1 lần phần vượt quá 30 năm đóng bảo hiểm (1 năm bằng 0,5 tháng lương)

    Điều 50 Luật BHXH. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này có đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    Điều 57. Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

    Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội. 

    Điều 72. Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

    1. Người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội trên ba mươi năm đối với nam, trên hai mươi lăm năm đối với nữ, khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

    2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội kể từ năm thứ ba mươi mốt trở đi đối với nam và năm thứ hai mươi sáu trở đi đối với nữ. Cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội. 

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    sondoan383 (30/03/2015)
  • #376690   30/03/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Chào bạn nguyentuanh8x.

    Nếu cô này muốn nghỉ hưu sớm thì bảo cô ấy viết đơn đề nghị giám định sức khỏe, cơ quan bạn viết giấy giới thiệu và bản tóm tắt hồ sơ (các mẫu này trong Thông tư 07/2010/TT-BYT) gửi đến Hội đồng giám định y khoa tỉnh/thành phố để được giám định, nếu có kết quả mất sức 61% trở lên sẽ được nghỉ hưu sớm. Khi đó cty bạn ra quyết định nghỉ hưu do suy giảm khả năng lao động.

    Lương hưu sẽ do cơ quan BHXH tính, bạn không phải bận tâm.

    Số năm đóng BHXH đã thừa, nên lương hưu được tính bằng 75%, như do nghỉ hưu trước tuổi quy định nên mỗi năm thiếu tuổi (55 - 49) trừ 1%.

    Trên đây là tôi nói theo Luật BHXH hiện hành. Đến năm 2016 sẽ có một số chế độ thay đổi theo Luật BHXH 2014 đấy.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #376693   30/03/2015

    sondoan383
    sondoan383

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Về hưu trước tuổi( đủ năm công tác) : Nam trước 60 tuổi, nữ trước 55 tuổi và trước 01/01/2016: bị trừ 1% cho mỗi năm nghỉ trước tuổi. Còn về sau 01/01/2016 ( thực hiện luật BHXH 2014) thì bị trừ 2% như vậy có quá thiệt thòi cho những người về sau ko ? Cần có Nghị định hướng dẫn thực hiện và có lộ trình thực hiện thế nào để tránh thiệt thòi...

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com