DanLuat 2015

Cách tính lương cho người lao động thực tập, học việc

Chủ đề   RSS   
  • #523008 10/07/2019

    luuthuy_82

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cách tính lương cho người lao động thực tập, học việc

    kính thứa anh-chị. cho em hỏi nếu người lao động đã ký hợp đồng lao động học viêc,(bưu điện tỉnh đã có quyết định cho người lao động hưởng lương học việc là : 3.000.000 đồng/1 tháng. nhưng sau đó vì đơn vị thiếu người, ông giám đốc đơn vị (bưu điện huyện ) giao nhiệm vụ cho người học việc này làm việc chính ( chịu trách nhiệm chính  cho công việc 1 bưu cục ). sau 1 tháng kế toán lại chia lương cho người học việc : lương học việc 3.000.000 + lương người làm chính, doanh thu làm trong tháng đó tại bưu cục : ví dụ : 3.000.000 + lương quỹ lương chung 1.000.000 ( bưu điện huyện có 1 quỹ lương chung chia cho can bộ công nhân viên chính thức)= tổng 7.000.000.

    em xin hỏi chia như vậy có đúng không ạ? em có hỏi lại kế toán khẳng định chia như vậy là đúng luật lao động. nếu như vậy thì lương của bạn thực tập học việc sẽ được gấp đôi lương người làm chính như chúng em?? xin y kiến của anh chị ạ.em cảm ơn nhiều

     
    174 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luuthuy_82 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523070   11/07/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (912)
    Số điểm: 5145
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 241 lần
    Lawyer

    Bộ luật lao động 2012 có quy định về học nghề tại Điều 61 như sau:

    “Học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.

    Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    2. Trong thời gian học nghề, tập nghề, nếu người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách, thì được người sử dụng lao động trả lương theo mức do hai bên thoả thuận.

    3. Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này.

    4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm tạo điều kiện để người lao động tham gia đánh giá kỹ năng nghề để được cấp chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia."

    Bộ luật lao động 2012 và các văn bản hướng dẫn thi hành khác không có quy định về học việc mà chỉ có quy định về học nghề, vậy nên học việc của người đó ở đơn vị bạn có thể coi là học nghề. Theo quy định của bộ luật lao động thì người học nghề sẽ chỉ được trả lương trong thời gian học nghề nếu trong thời gian học nghề đó trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách. Theo đó, tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động học việc để thực hiện công việc theo thỏa thuận. Việc chia mức lương như vậy có đúng  hay sai thì phụ thuộc vào thỏa thuận của hai bên. Tuy nhiên, mức lương mà người học việc được gấp đôi lương người lao động bình thường khác thì cũng có phần không được công bằng cho lắm cho nên bạn và những lao động khác có thể đề nghị xem xét lại trường hợp này để có hướng đề xuất, kiến nghị phù hợp hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658 ;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/07/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658 ;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;