Cách tính làm thêm giờ vào ban đêm

Chủ đề   RSS   
  • #288746 28/09/2013

    Giangntt

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách tính làm thêm giờ vào ban đêm

    Kính gửi Luật Sư!

    Chào Luật Sư, hiện tôi đang công tác tại Công ty tư nhân, tôi có vài điều chưa rõ về cách tính số giờ làm thêm vào ban đêm theo qui định của Luật lao động có hiệu lực 01/5/2013:

    Hiện tại Công ty chúng tôi đang xếp giờ làm việc theo ca kíp, chế độ giờ làm việc như sau:

    12h/ngày => 48h/01 tuần, 01 tuần đổi ca 1 lần ( ca1: từ 7h30 đến 19h30; ca 2: từ 19h30 đến 7h30 ), nếu trong tuần vượt hơn 48h thì tính tăng ca. Có ngày nghỉ hàng tuần.

    Như vậy khi làm việc rơi vào những ngày đi ca đêm từ 19h30  đến 7h30  thì cách tính số giờ làm thêm như thế nào ?

    Trường hợp : đi làm 04 ngày ca đêm ( từ 19h30 đến 7h30 ) đã đủ 48h /tuần thì như thế nào?

    Rất mong Luật Sư hướng dẫn và tư vấn!

    Cám ơn Luật Sư

     

     
    10998 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288959   30/09/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Điều 96 Bộ luật lao động quy định như sau:

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

    Như vậy, bạn hãy áp dụng các quy định nêu trên để tính lương cho người lao động làm thêm nhé

    Thân

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    HUNG1234567 (20/12/2013)
  • #288961   30/09/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Em xem quy định làm thêm này nhe!

    Điều 106. Làm thêm giờ

    1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.

    2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Được sự đồng ý của người lao động;

    b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

    c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

    Điều 107. Làm thêm giờ trong những trường hợp đặc biệt

    Người sử dụng lao động có quyền yêu cầu người lao động làm thêm giờ vào bất kỳ ngày nào và người lao động không được từ chối trong các trường hợp sau đây:

    1. Thực hiện lệnh động viên, huy động bảo đảm nhiệm vụ quốc phòng, an ninh trong tình trạng khẩn cấp về quốc phòng, an ninh theo quy định của pháp luật;

    2. Thực hiện các công việc nhằm bảo vệ tính mạng con người, tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong phòng ngừa và khắc phục hậu quả thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh và thảm họa.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #313307   11/03/2014

    marketingthm
    marketingthm

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    người ta hỏi cách tính như thế nào, mấy anh trả lời kiểu đó cũng như không, ai chẳng biết Luật quy định như thế, nhưng chưa có Thông t ư hướng dẫn thì tính thế nào, trả lời thế tôi dỡ luật ra cũng biết vậy, nhưng áp dụng là cả một vấn đề, mỗi người nghĩ một cách khác nhau, còn Luật sư Nguyennhattuan trích ĐIều luật cũng sai nữa, đó là Điều 97 của Bộ Luật lao động năm 2012 chứ không phải điều 96 đâu ông ạ...

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn marketingthm vì bài viết hữu ích
    stevebui (14/05/2014) kimkimday (24/09/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com