Cách phân tích thu học phí đại học theo quy định của pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #349205 09/10/2014

    Nguyenvuong7653

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách phân tích thu học phí đại học theo quy định của pháp luật?

    Em chào các bác!

     Qua tìm hiểu một số thông tin tại :

    - Nghị định Số: 49/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010, Quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân từ năm học 2010 - 2011 đến năm học 2014 – 2015;

    - Nghị định số 74/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung Nghị định Số: 49/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 Quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân từ năm học 2010 - 2011 đến năm học 2014 – 2015;

    - Quyết định số 515/QĐ-ĐHKTQD ngày 21/05/2013 của hiệu trưởng trường ĐHKTQD.

    Tôi phân tích việc thu học phí học viên theo học hệ từ xa phương thức elearning của trường đại học kinh tế quốc dân như sau:

    * Áp dụng theo điều 12 Nghị định Số: 49/2010/NĐ-CP thì trường đại học kinh tế quốc dân thuộc nhóm ngành 1. Khoa học xã hội, kinh tế, luật; nông, lâm, thủy sản. Như vậy, Mức trần học phí đối với đào tạo trình độ đại học Nhà trường được phép thu trong năm học 2014-2015 là 550 000 đồng/ học viên/tháng tương đương cả năm học là 5500 000 đồng ­­­(1)

    * Theo “Điều 13. Thu học phí - Nghị định Số: 49/2010/NĐ-CP

    1. Học phí được thu định kỳ hàng tháng; nếu học sinh, sinh viên tự nguyện, nhà trường có thể thu một lần cho cả học kỳ hoặc cả năm học. Đối với cơ sở giáo dục mầm non, giáo dục thường xuyên, dạy nghề thường xuyên và các khóa đào tạo ngắn hạn, học phí được thu theo số tháng thực học. Đối với cơ sở giáo dục phổ thông, học phí được thu 9 tháng/năm. Đối với cơ sở giáo dục nghề nghiệp, giáo dục đại học, học phí được thu 10 tháng/năm. Trong trường hợp tổ chức giảng dạy, học tập theo học chế tín chỉ, cơ sở giáo dục có thể quy đổi để thu học phí theo tín chỉ song tổng số học phí thu theo tín chỉ của cả khóa học không được vượt quá mức học phí quy định cho khóa học nếu thu theo năm học (2).

    2. Cơ sở giáo dục có trách nhiệm tổ chức thu học phí và nộp Kho bạc Nhà nước. Biên lai thu học phí theo quy định của Bộ Tài chính.”

    * Mặt khác: Theo Quyết định số 515/QĐ-ĐHKTQD ngày 21/05/2013 của hiệu trưởng trường ĐHKTQD thì chương trình đào tạo đại học ( phương thức E.Learning ) chuyên ngành Quản trị kinh doanh tổng hợp có thời gian đào tạo cả khóa là 4 năm với tổng số 124 tín chỉ. Áp dụng với mức thu học phí của trường hiện tại là 280 000 đồng/tín chỉ, tương ứng học phí thu cả khóa là 124x280 000 = 34 720 000 đồng. Như vậy, mức học phí nhà trường đang thu 34 720 000 : 4 = 8 680 000 đồng / 1 học viên / 1 năm học (3)..

    Như vậy, theo (1), (2) và(3) thì hiện tại nhà trường đang thu học phí quá mức trần đối với đào tạo trình độ đại học theo Điều 12. Học phí đối với giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học - Nghị định Số: 49/2010/NĐ-CP là : 8 680 000 – 5 500 000 = 3 180 000đồng / 1 học viên / 1 năm, tương đương quá mức kịch trần 158 % theo quy định của pháp luật.

    Áp dụng nghị định Nghị định Số: 49/2010/NĐ-CP vào chương trình NEU-EDUTOP ở thời điểm hiện tại thì học phí thu kịch trần với ngành quản trị kinh doanh là: 5 500 000 x 4 = 22 000 000 đồng/ toàn khóa học

    Do đó, mức học phí tối đa nhà trường được phép thu cho 1 tín chỉ là: 22 000 000 : 124 = 177 419 đồng.

    Câu hỏi tôi muốn hỏi các bác ở đây là:

    Phân tích trên của em đúng hay sai? vì sao?

    Rất mong Các bác giải đáp giúp em!

    Em xin cảm ơn!

     
    2284 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận