DanLuat 2015

CÁCH PHÂN CHIA TÀI SẨN NHƯ THẾ NÀO?

Chủ đề   RSS   
  • #291179 13/10/2013

    trangdc1980

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 42
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    CÁCH PHÂN CHIA TÀI SẨN NHƯ THẾ NÀO?

    Xin hỏi? và giải đáp giúp tôi!

    Chúng tôi kết hôn năm tháng 11 năm 2008 đến nay tháng 11 năm 2013

    Kể từ khi kết hôn, chúng tôi ở chung với gia đình nhà chồng (gồm có bố mẹ chồng, em chồng). Đến năm 2010 thì em trai chồng lấy vợ và cùng ở chung trên một mảnh đất và 1 ngôi nhà. Mảnh đất và ngôi nhà trên có từ trước khi tôi về làm dâu. Đến năm 2012 gia đình chúng tôi có xây thêm 1 ngôi nhà nữa, tại vị trí cùng mảnh đất chung trên, trong quá trình xây dựng tôi là con dâu và hầu như không can dự vào việc làm nhà, việc làm nhà này hoàn toàn do bố mẹ chồng và chồng tôi quyết.

     Sau khi xây dựng xong ngôi nhà thứ 2, ông bà nội cho chúng tôi ra ăn ở riêng trên ngôi nhà thứ 2 ( nhưng mọi giấy tờ, sổ đỏ, ông bà vẫn đứng tên). Nhưng tôi biết số tiền làm nhà có 1 phần là của chồng tôi đóng góp.

    Trong quá trình chung sống, chồng tôi làm ra tiền không đưa cho tôi dữ và chỉ đưa cho tôi số tiền đủ sống và góp vào để sinh hoạt cùng gia đình chông. 

    Đến nay, vợ chồng tôi có nhiều quan điểm sống không cùng nhau và không thể ở cùng nhau và đã ở ly thân. Đến khi làm đơn ly hôn, thì chồng tôi nói ngôi nhà trên là do ông bà nội bỏ tiền  xây dựng, chỉ cho vợ chồng ở nhờ. chồng tôi nói, tiền của anh ấy làm ra, anh ấy vẫn dữ. 

    Tôi muốn hỏi luật sư tư vấn giúp tôi là nếu chúng tôi tiến tới ly hôn thì ngôi nhà thứ 2 có được coi là tài sản chung không? 

     

    Cập nhật bởi trangdc1980 ngày 13/10/2013 02:29:02 SA thêm thông tin
     
    7617 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291277   13/10/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 12516
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Cũng thật khó cho bạn!

    Bạn hãy xác định tài sản chung của vợ chồng bạn là tài sản mà vợ chồng bạn làm ra trong thời ký hôn nhân (từ khi kết hôn).

    Như bạn trình bày thì bạn về làm dâu mọi cái đã có rồi, đất đai có từ trước, khi làm nhà bạn cũng không đóng góp gì. Và chồng bạn thì có đóng góp một phần, phần này có thể hiểu là tài sản của vợ chồng bạn.

    Khi ly hôn nếu có chia tài sản thì bạn thuộc trường hợp con dâu về với gia đình nhà chông nên sẽ chia theo quy định sau:

    Bạn tham khảo Luật Hôn nhân và gia đình nhé

    Điều 96. Chia tài sản trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà ly hôn

    1. Trong trường hợp vợ, chồng sống chung với gia đình mà ly hôn, nếu tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung của gia đình không xác định được thì vợ hoặc chồng được chia một phần trong khối tài sản chung của gia đình căn cứ vào công sức đóng góp của vợ chồng vào việc tạo lập, duy trì phát triển khối tài sản chung cũng như vào đời sống chung của gia đình. Việc chia một phần trong khối tài sản chung do vợ chồng thoả thuận với gia đình; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.

    2. Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung của gia đình có thể xác định được theo phần thì khi ly hôn, phần tài sản của vợ chồng được trích ra từ khối tài sản chung đó để chia.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    trangdc1980 (14/10/2013)
  • #291285   14/10/2013
    Được đánh dấu trả lời

    trangdc1980
    trangdc1980

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 42
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trân thành cám ơn!

    Tôi muốn hỏi lại cho rõ ràng

    Hiện nay, vì mâu thuẩn chúng tôi không thể hòa hợp và sống hạnh phúc

    Hiện tại Chồng tôi đã làm đơn ly hôn đơn phương, nhưng trong quá trình làm đơn, chồng tôi không khai tài sản phát sinh khi hai vợ chồng sống chung với gia đình chồng.

    Vì theo chồng tôi nói: cái nhà xây là do của bố mẹ xây và xây trên đất của bố mẹ chồng.

    Bố mẹ chỉ cho sang ăn riêng và ở tại ngôi nhà sau khi đã xây dựng xong (trong quá trình xây dựng ngôi nhà thứ 2 này, hai vc chúng tôi vẫn ở chung với gia đình chồng). Số tiền chồng tôi đóng góp vào xây nhà, gia đình chồng tôi nói đã trả lại chồng tôi.

    Xin hỏi? Chồng tôi làm đơn xin lyy hôn đơn phương như vậy có đúng không? và chồng tôi không khai cái nhà vào tài sản tranh chấp có đúng không?

    Xin trân thành cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #291289   14/10/2013

    hoangtuhung_1990
    hoangtuhung_1990

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 2 lần


    cách chia tài sản chung

    Chào chị. Trường hợp của chị e xin được tư vấn như sau. Chị về làm dâu từ năm 2008. Tài sản và giấy tờ nhà trên theo luật đất đó vẫn thuộc quyền sử dụng của bố mẹ chồng chị.chưa cho ai vì vậy không phải là tài sản chung của vk ck chị đê được tòa án chia tài sản chung về đất. Còn về giá trị ngôi nhà. A chồng chị đã ko tin tưởng người vợ đã có quỹ đen riêng.cho vậy về công sức a chồng chị đã nói như vây. Theo e giờ chị có quyết định ly hôn thì tài sản ngôi nhàđó không phải là tài sản chung của vợ chồng chị. Nếu chị có giấy tờ cho rằng chồng chị đã góp 1 phần vào việc xây nhà của bố mẹ chồng chị. Thì tòa mới xem xét cho chị được. Chúc chị sớm tìm được tình cảm lại với ox.

    Vh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangtuhung_1990 vì bài viết hữu ích
    trangdc1980 (14/10/2013)

0 Thành viên đang online
-