Cách khai sinh cho con theo hộ khẩu của chồng

Chủ đề   RSS   
  • #550793 30/06/2020

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 10088
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 250 lần


    Cách khai sinh cho con theo hộ khẩu của chồng

    Tôi sinh con được 2 tháng thì đăng ký kết hôn. Vậy sau khi đăng ký kết hôn, tôi có thể làm giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu của chồng tôi được không? Vì chúng tôi ở 2 tỉnh khác nhau.

    Theo quy định tại Điều 15 Luật Hộ tịch năm 2014, trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con. Lúc này, khi thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh, người đi đăng ký cần phải chuẩn bị các giấy tờ:

    - Giấy chứng sinh do Bệnh viện, Cơ sở y tế nơi trẻ sinh ra cấp (Bản chính);

    - Tờ khai đăng ký khai sinh (theo mẫu);

    Ngoài ra, tại Điều 9 Nghị định 123 cũng nêu rõ: Trường hợp cha, mẹ của trẻ đã đăng ký kết hôn thì còn phải xuất trình giấy chứng nhận kết hôn.

    Đồng thời, tại Điều 13 Luật Hộ tịch, Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ có thẩm quyền thực hiện đăng ký khai sinh.

    Như vậy, căn cứ các quy định trên, việc đăng ký khai sinh cho con sẽ được thực hiện trong vòng 60 ngày kể từ ngày sinh con. Do đó, để kịp thời gian, ngay sau khi đăng ký kết hôn, chồng bạn có thể mang theo đầy đủ giấy tờ để thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh cho con.

    Và nếu cha, mẹ có hai địa chỉ thường trú khác nhau thì vẫn có thể đăng ký khai sinh theo hộ khẩu của người cha được.

     
    142 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550846   30/06/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con. Trong trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

    Ngoài ra, khi đi đăng ký khai sinh thì người đăng ký phải mang theo CMND/CCCD còn thời hạn sử dụng để kiểm tra.

     
     
    Báo quản trị |