Cách giảm thuế phần đất bị sạt lở

Chủ đề   RSS   
  • #515875 28/03/2019

    Cách giảm thuế phần đất bị sạt lở

    Thưa các luật sư và các bạn đọc giả. Xin trình bày vấn đề nhà e như sau.. Hiện nhà có diện tích trong sổ đỏ. đất gần 1ha đất ven sông hằng năm lũ về làm sạt lở đất. Hiện tại đã gần 1/2 diện tích đất bị mất và không thể khôi phục để canh tác. Nhưng hằng năm vẫn phải đóng thuế với diện tích đất có trong sổ. Vậy cho hỏi luật sư gia đình em phải làm sao để giảm lại mức thuế phải đóng và trình diện cơ quan nào?

     
    1200 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515891   28/03/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2039)
    Số điểm: 11800
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1388 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại điểm c khoản 4 Điều 95 Luật đất đai 2013 về đăng ký đất đai, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất:

    “4. Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

    c) Có thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất;”

    Theo đó, khi có sự thay đổi về diện tích đất thì phải thực hiện đăng ký biến động.

    Trường hợp của bạn, diện tích đất nhà bạn bị sạt lở đã gần 1/2 diện tích đất bị mất và không thể khôi phục để canh tác và diện tích đất thực tế đã bị thu hẹp lại. Do đó bạn phải làm thủ tục đăng ký biến động  theo khoản 6 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT ) gồm:

    1. Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

    2. Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

    3.Văn bản xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về tình trạng sạt lở tự nhiên đối với trường hợp giảm diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất do sạt lở tự nhiên;

    + Nơi nộp hồ sơ: Văn phòng đăng ký đất đai, nếu không có Văn phòng đăng ký đất đai thì nộp tại Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện. Ngoài ra, có thể nộp tại UBND cấp xã nếu có nhu cầu.

    Sauk hi được cấp Giấy chứng nhận thì bạn có thể tiến hành thủ tục kê khai nộp thuế đối với phần diện tích đất đã được nhà nước đính chính công nhận. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.