Cách giải quyết khi Báo cáo tài chính sai như thế này ?

Chủ đề   RSS   
  • #146424 09/11/2011

    hoangtam21090

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách giải quyết khi Báo cáo tài chính sai như thế này ?

    Chào mọi người. Năm 2010 em nộp báo cáo tài chính bằng cách kê khai trực tuyến qua hệ thống kê khai thuế qua mạng của tổng cục thuế. Trên bảng CDKT có cột số năm trước và số năm nay. Do công ty thành lập từ năm 2010 nên số năm trước không có. Em kê số năm nay song và nộp . Gio kiểm tra lại báo cáo tài chính thì thấy tất cả số liệu đánh ở cột số năm trước. Như thế thì em phải làm sao. Em xin gửi kèm bảng báo cáo tài chính của công ty em để mọi người xem và cho em ý kiến với ạ. Lo lắng quá
     
    47550 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146471   09/11/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14478)
    Số điểm: 100294
    Cảm ơn: 3313
    Được cảm ơn 5127 lần
    SMod

    Hic, báo cáo tài chính có thể khơi khơi đưa lên mạng như vậy sao
     
    Báo quản trị |  
  • #146475   09/11/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 500
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Bạn không có khoản nào giảm trừ doanh thu, công ty bạn không phải nộp thuê TNDN, Công nhận Ct bạn làm ăn phát đạt nhỉ. Bạn làm sai thì phải làm lại nộp lại đi.
     
    Báo quản trị |  
  • #146479   09/11/2011

    toolinh
    toolinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Công nhận, Công ty này làm ăn phát đạt!!
     
    Báo quản trị |  
  • #146650   10/11/2011

    hoangtam21090
    hoangtam21090

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ý  của em đó là em gửi kèm báo cáo tài chính của công ty em là em làm sai như thế kìa, chứ số liệu thì chắc chắn là em sẽ thay đổi chứ em ko giữ nguyên số liệu thật mà.
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 10/11/2011 09:42:44 SA Sắp xếp thành câu
     
    Báo quản trị |  
  • #146653   10/11/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 500
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Luật kế toán quy định như sau:

    Điều 28. Sửa chữa sổ kế toán

    1. Khi phát hiện sổ kế toán ghi bằng tay có sai sót thì không được tẩy xóa làm mất dấu vết thông tin, số liệu ghi sai mà phải sửa chữa theo một trong ba phương pháp sau:

    a) Ghi cải chính bằng cách gạch một đường thẳng vào chỗ sai và ghi số hoặc chữ đúng ở phía trên và phải có chữ ký của kế toán trưởng bên cạnh;

    b) Ghi số âm bằng cách ghi lại số sai bằng mực đỏ hoặc ghi lại số sai trong dấu ngoặc đơn, sau đó ghi lại số đúng và phải có chữ ký của kế toán trưởng bên cạnh;

    c) Ghi bổ sung bằng cách lập "chứng từ ghi sổ bổ sung" và ghi thêm số chênh lệch thiếu cho đủ.

    2. Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót trước khi báo cáo tài chính năm được nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đó.

    3. Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót và ghi chú vào dòng cuối của sổ kế toán năm có sai sót.

    4. Sửa chữa sổ kế toán trong trường hợp ghi sổ bằng máy vi tính:

    a) Trường hợp phát hiện sai sót trước khi báo cáo tài chính năm được nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trực tiếp vào sổ kế toán của năm đó trên máy vi tính;

    b) Trường hợp phát hiện sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trực tiếp vào sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót trên máy vi tính và ghi chú vào dòng cuối của sổ kế toán năm có sai sót;

    c) Sửa chữa sổ kế toán trong trường hợp ghi sổ bằng máy vi tính được thực hiện theo phương pháp quy định tại điểm b hoặc điểm c khoản 1 Điều này.

    Vậy thì bạn phải sửa lại cho đúng nhé!

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 10/11/2011 09:43:48 SA Chỉnh font chữ và cỡ chữ
     
    Báo quản trị |  
  • #146729   10/11/2011

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 100
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 258 lần


    Chào hoangtam21090!
    Bạn làm và nộp lại BCTC đúng, kèm công văn giải trình luôn

    Chào thuythuythao! Trường hợp này bạn hoangtam21090 chỉ nhập sai BCTC trên phần mềm thôi, không thể chỉnh như SKT được.

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #146746   10/11/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 500
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    hieuntvv viết:
    Chào hoangtam21090!
    Bạn làm và nộp lại BCTC đúng, kèm công văn giải trình luôn

    Chào thuythuythao! Trường hợp này bạn hoangtam21090 chỉ nhập sai BCTC trên phần mềm thôi, không thể chỉnh như SKT được.
    Uh, mình lại đánh đồng SKT với BCTC rồi.
     
    Báo quản trị |  
  • #146771   10/11/2011

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    Các anh chị trả lời hay lắm! Nhưng khi BCTC bị sai thi bạn làm bải giải trình Và làm lại BCTTC đúng roi nộp lại cơ quan thuế truoc khi bạn quyết toán.Bạn an tâm nha
    Chúc bạn thành công
     
    Báo quản trị |  
  • #187974   23/05/2012

    muimit
    muimit

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình cũng đang làm thủ tục nộp lại BCTC nhưng không được nộp lại
     
    Báo quản trị |  
  • #199646   09/07/2012

    saovietnhat
    saovietnhat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tại sao lại không được nộp lại vậy bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #202991   23/07/2012

    hangtran173
    hangtran173

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào cả nhà, mọi người cho em hỏi vấn đề này

    Công ty em thành lập tháng 12/2011 nên theo lý là cty em có thể gộp báo cáo tài chính 2011 vào BCTC 2012. Tuy nhiên,  chị kế toán cũ vẫn làm và nộp năm 2011. Bây giờ phát hiện sai sót phần tiền gửi ,Số dư 112 là 1 triệu đồng chứ không phải là 0 (là tiền kí quỹ mở tài khoản)

    Vậy bây giờ em không cần nộp lại BCTC 2011 mà ghi nhận một triệu này vào ngày 01/01/2012 có được không ạ? Cám ơn cả nhà nhiều ạ !

     
    Báo quản trị |  
  • #215690   23/09/2012

    thanhtc_78
    thanhtc_78

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn có thể up rõ hơn không !?

    Cập nhật bởi thanhtc_78 ngày 23/09/2012 03:58:05 CH không thấy đường link
     
    Báo quản trị |  
  • #215699   23/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14478)
    Số điểm: 100294
    Cảm ơn: 3313
    Được cảm ơn 5127 lần
    SMod

    thanhtc_78 viết:

    Bạn có thể up rõ hơn không !?

    Bạn nói rõ hơn đi nhé !

    Cụ thể bạn muốn nói ai up ? up cái gì ?

     
    Báo quản trị |  
  • #265250   29/05/2013

    cả nhà cho mình hỏi với ạh mình bối rối quá.  mình phát hiện ra năm 2010 có một số sai sót nhưng đến năm 2012 mới phát hiện ra nên trên số sách năm 2012 mình làm nghiệp vụ điều chỉnh ( trong đó có chênh lệch tiền gửi ngân hàng, và một số sót tài khoản) mình đã điều chỉnh và nộp báo cáo rùi có sao không ạh vì không ảnh hưởng j đến thuế fair nộp cả.

    và một vẫn đề nữa : năm 2010 do chị kế toán trước làm sót phần nhân công trên phần quyết toán thuế thu nhập cá nhân jo năm 2013 mình vào khai điều chỉnh thêm người và nộp qua mạng cho cục thuế liệu có được không ạh hay phải mang bảng giấy đi nộp vì năm 2010 nộp báo cáo bằng giấy.

    mong mọi ng cứu e với e xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |