Cách ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ bảo hiểm y tế

Chủ đề   RSS   
  • #539906 29/02/2020

    linhchinguyen84

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:29/02/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ bảo hiểm y tế

    Cách ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ bảo hiểm y tế. Vừa rồi tôi có mua bảo hiểm tự nguyện theo hộ gia đình lần đầu, giá trị sử dụng từ 1/11/2017 và có ghi Thời điểm đủ 05 năm liên tục từ ngày 01/11/2022. Vậy tôi muốn hỏi thẻ bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình có ghi Thời điểm đủ 05 năm liên tục như vậy đúng hay là sai?

     
    1227 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539946   29/02/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1222)
    Số điểm: 11198
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Căn cứ tại điểm d khoản 1 Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC có quy định:

    “d) Từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”.

    Bên cạnh đó, căn cứ khoản 5 Điều 1 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC quy định:

    "Điều 1. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, bao gồm:

    a) Toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;

    b) Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này."

    Theo đó, từ ngày 1/1/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC. Do đó, thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình sẽ ghi thể hiện thời gian tham gia liên tục từ ngày 1/1/2016.

    Đối chiếu với trường hợp của bạn; bạn tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình lần đầu và trên thẻ BHYT của bạn có ghi dòng chữ thời điểm đủ 5 năm liên tục từ 01/01/2022. Điều này hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành.

    Kết luận:

    Theo quy định của pháp luật thời điểm 5 năm liên tục ghi trên thẻ BHYT là bắt buộc đối với các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế, trừ những đối tượng có mức hưởng là 100% chi phí khám, chữa bệnh nằm trong danh mục bảo hiểm y tế chi trả. Và bạn tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình nên trên thẻ sẽ thể hiện thời điểm tham gia đủ 05 năm liên tục.

     
    Báo quản trị |