Cách đăng ảnh người khác lên facebook mà không bị phạt

Chủ đề   RSS   
  • #543901 20/04/2020

    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (269)
    Số điểm: 14030
    Cảm ơn: 94
    Được cảm ơn 306 lần


    Cách đăng ảnh người khác lên facebook mà không bị phạt

    Nếu không cẩn thẩn, khi đăng ảnh của người khác (người khác bao gồm cả con cái, cha mẹ, bạn bè,...) lên facebook sẽ khiến bạn bị phạt theo quy định tại Nghị định 15/2020/NĐ-CP ngày 03/2/2020.

    Vậy làm sao để tránh việc tiền mất tật mang? Tất nhiên là các bạn sẽ cần thực hiện theo đúng quy định của luật bằng việc thực hiện các cách thức sau:

    Cách 1: Xin phép và nhận được sự đồng ý trước khi đăng(có trả thủ lao nếu dùng cho mục đích thương mại hoặc tự thỏa thuận) :) Dĩ nhiên rồi, một khi người ta đã đồng ý thì các bạn cứ thoái mái nhé, nhưng lưu ý:

    + Không được trái với mục đích ban đầu khi xin phép.

    + Không được chế biến bức ảnh đăng lên với nội dung làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh.

    Cách 2: Chỉ đăng ảnh thuộc những trường hợp không phải xin phép :

    - Hình ảnh được sử dụng vì lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng;


    - Hình ảnh được sử dụng từ các hoạt động công cộng, bao gồm hội nghị, hội thảo, hoạt động thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật và hoạt động công cộng khác mà không làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh.

      Ví dụ đăng ảnh này thì không cần xin phép nhé các bạn.

    Căn cứ pháp lý:

    Điểm e Khoản 3 Điều 102 Nghị định 15/2020/NĐ-CP ;

    - Điều 32 Bộ Luật dân sự 2015.

     

     
    1709 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545239   01/05/2020

    Mạng xã hội ngày càng phát triển mạnh mẽ, việc kết bạn và giao lưu trên mạng xã hội ngày càng nhiều dù còn chưa biết là thông tin trên đó có đúng hay là giả. Việc người khác sử dụng hình ảnh cá nhân không phải là của mình cũng không có gì lạ, tuy nhiên, khó kiểm soát và đảm bảo được nó dùng trong mục đích đúng đắn. Do đó, để chắc chắn thì nên sử dụng mạng xã hội một cách thông minh, những hình ảnh đăng tải nên được cân nhắc kỹ càng.

     
    Báo quản trị |  
  • #545242   01/05/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 192 lần


    Cảm ơn bài viết rất hữu ích của chủ thớt...Dạo gần đây có nhiều bài viết nói cứ đăng ảnh người khác là bị phạt tiền. Mình đọc mà hoang mang thay. Cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ một bí quyết hiệu quả cho những người mù tịt như mình nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #546873   24/05/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 10 lần


    Luật quy định là đúng nhưng việc áp dụng và xử lý chưa thực sự triệt để. Bằng chứng là hiện này, trên mạng xã hội Facebook còn rất nhiều tình trạng đăng ảnh không xin phép chủ ảnh, ngoài ra, còn giả mạo tài khoản của người đó để thực hiện những hành vi xấu. Và thậm chí là người đó không hề biết mình đang bị mạo danh hay bị đăng ảnh bản thân lên Facebook.

     
    Báo quản trị |  
  • #546909   25/05/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (251)
    Số điểm: 1641
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 18 lần


    Mình thấy quy định này cũng khá hợp lý. Vì nhiều người vẫn lợi dụng mạng xã hội để tuyên truyền những điều trái pháp luật, hay là để công khai chia sẽ những thức nhạy cảm làm ảnh hưởng đến một người nào đó. Và nhiều người sử dụng mạng xã hội có thể sẽ không biết mà chia sẻ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #547126   26/05/2020

    Cảm ơn bạn đã chia sẻ bài viết. Mình nhận thấy quy định xử phạt khi tự ý đăng ảnh của người khác lên mạng xã hội là hợp lý, vì đó là quyền nhân thân của mỗi người, do vậy, cần xin phép trước khi đăng tải thì hợp lý nhất, trừ các trường hợp được pháp luật cho phép như bạn đã nêu.

     
    Báo quản trị |  
  • #547146   27/05/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (558)
    Số điểm: 4325
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 107 lần


    Căn cứ Điểm e Khoản 3 Điều 102 Nghị định 15/2020/NĐ-CP quy định:
     
    Đối với hành vi "Thu thập, xử lý và sử dụng thông tin của tổ chức, cá nhân khác mà không được sự đồng ý hoặc sai mục đích theo quy định của pháp luật;" sẽ bị Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. 
     
    Tiếp tục căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.
     
    Như vậy, mức phạt đối với hành vi đăng tải hình ảnh của người khác mà không có sự đồng ý của họ và/hoặc không có sự đồng ý của họ sẽ bị phạt 15 triệu đồng nếu không có tình tiết tăng năng hay giảm nhẹ.
     
    Báo quản trị |  
  • #547434   29/05/2020

    Cảm ơn thông tin bổ ích mà bạn đã chia sẻ. Việc sử dụng hình ảnh của người khác phải xin phép là cần thiết. Mạng xã hội phát triển đồng nghĩa với việc truy cập thông tin và hình ảnh của người khác dễ dàng hơn rất nhiều. Một số người có ý định xấu sử dụng hình ảnh người khác với mục đích không tốt dễ gây ảnh hưởng đến cuộc sống của người bị sử dụng hình ảnh.

     
    Báo quản trị |  
  • #547441   29/05/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn. Tuy nhiên, đối với các trường hợp không xin phép mà tự ý đăng hình ảnh cá nhân của người khác lên mạng xã hội thì có những hình phạt chế tài nào hay không? Nếu có quy định nhưng lại không có chế tài thì rất khó để đảm bảo việc thi hành đúng quy định.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #548095   31/05/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 192 lần


    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Thực tế thì đối với các trường hợp đăng ảnh người khác không nhằm mục đich bôi nhọ hoặc lợi dụng làm thương mại thì hoàn toàn không bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |