DanLuat 2015

Cách chuyển tên chính chủ căn hộ

Chủ đề   RSS   
  • #508252 23/11/2018

    Cách chuyển tên chính chủ căn hộ

    K.g Luật sư,

    Xin hướng dẫn tôi cách chuyển tên, công chứng để sang tên nhà chung cư:

    - Tôi có căn hộ mua lại của 3 người vì căn hộ này được công ty phân cho 3 người chung, nhưng quyết định giao căn hộ lại có 1 người đứng tên thôi.

    - Bây giờ tôi muốn làm thủ tục để sang tên chính chủ cho mình. Lúc mua căn hộ chỉ có giấy viết tay (không có công chứng gì cả) , ký nhận tiền viết tay. Thời điểm mua năm 2005.

    - Theo tôi hiểu thì bây giờ phải liên hệ với người đứng tên trong QUyết định (không cần cả 3 người) để ra công chứng ký các giấy tờ mua bán, nhận tiền có phải không? Các giấy tờ gì cần phải ra công chứng để có thể sang tên chính chủ cho mình.

    Vậy, nhờ Luật sư tư ván giúp tôi các bước để sang tên căn hộ về tên mình.

    XIn trân trọng cảm ơn. 

    PTThanh.

     
    351 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510182   15/12/2018

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Về nguồn gốc căn hộ như bạn nêu căn hộ đó là do ba người được cơ quan họ cấp nhà nên thuộc diện sở hữu chung theo đó có thể họ đã ủy quyền cho một người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà - sổ hồng. Do bạn không nêu rõ thông tin nên riêng việc này lại phải chia làm các tình huống sau để bạn được rõ.
    Thứ nhất:
    Nếu người đứng tên trên sổ hồng đó với tư cách là người được đại diện ủy quyền của hai người còn lại thì khi giao dịch căn hộ này bạn buộc phải liên hệ làm việc với cả ba người thậm chí là 6 người (nếu tại thời điểm được giao, được cấp nhà 3 người này đã có vợ, chồng). Bởi khi đó căn hộ là tài sản thuộc quyền sở hữu chung hợp nhất của ba người và theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình qua các thời kỳ thì tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân (Điều 27, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000, Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014) là tài sản chung của vợ chồng; do đó những người vợ hoặc chồng của 03 người được giao nhà cũng được quyền tham gia giao dịch.
    Thứ hai: 
    Nếu việc một người đứng tên là do nhận chuyển nhượng của hai người còn lại thì việc bạn mua lại căn hộ thì chỉ cần liên hệ, ký kết với người vợ chồng người có tên trên sổ hồng đó là phù hợp với quy định pháp luật.

    Trên đây là nội dung trả lời của luật sư đối với sự việc bạn đang quan tâm; nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi thông tin cho chúng tôi hoặc gọi tới trung tâm tư vấn trực tuyến 19006280 của Công ty luật Bách Dương để nghe luật sư trực tiếp tư vấn hướng dẫn bạn./.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-