DanLuat 2015

Cách chuyển quyền sử dụng đất?

Chủ đề   RSS   
  • #416363 22/02/2016

    woonopro
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2015
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 1520
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 91 lần


    Cách chuyển quyền sử dụng đất?

    Cách chuyển quyền sử đất đất thế nào? Chi phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất bao nhiêu tiền? Tất cả sẽ được hướng dẫn ở bài viết sau.

    Cách chuyển quyền sử dụng đất

    Thủ tục chuyển nhượng quyền sử đất và trước bạ:

    Để chuyển quyền sử dụng đất, đòi hỏi phải đáp ứng các điều kiện tại Điều 106 Luật Đất đai, bao gồm:

    • Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
    • Đất không có tranh chấp;
    • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
    • Trong thời hạn sử dụng đất.

    Sau khi đã đáp ứng các điều kiện trên, việc chuyển quyền sử dụng đất được thực hiện theo trình tự sau:

    Đầu tiên: Nộp hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc tại Ủy ban nhân dân cấp xã để chuyển cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

    Hồ sơ bao gồm:

    • Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất: Hợp đồng phải được công chứng, nếu là hợp đồng của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chức nhà nước, chứng thực của UBND cấp xã, phường, thị trấn nơi có đất.
    • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Với giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình thì yêu cầu tất cả thành viên từ 15 tuổi trở lên phải ký vào văn bản chuyển nhượng. Hiện nay, việc xác định người có quyền đối với quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình dựa vào sổ hộ khẩu.

    Do vậy, những người có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm mảnh đất được cấp giấy chứng nhận và vợ hoặc chồng của những người đó đều có quyền sử dụng đối với mảnh đất và đều có quyền chuyển nhượng mảnh đất yêu cầu.

    Nếu trong hộ có người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự thì việc chuyển nhượng mảnh đất do người giám hộ thực hiện.

    Tiếp theo: Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thẩm tra hồ sơ, gửi hồ sơ cho cơ quan quản lý đất đai cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Thời gian để thẩm tra hồ sơ là không quá 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

    Nếu các bên chuyển nhượng thực hiện nghĩa vụ tài chính mà nghĩa vụ đó được xác định trên cơ sở số liệu địa chính thì VP đăng ký quyền sử dụng đất gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính.

    Thời gian để các bên nhận được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là không quá 5 ngày.

    Lệ phí trước bạ:

    Để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bạn phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 1 Điều 7 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 và Điều 6 Thông tư 124/2011/TT-BTC, tỷ lệ phần trăm lệ phí trước bạ nhà, đất là 0,5%. Giá đất tính phí trước bạ dựa vào bảng giá nhà, đất do UBND tỉnh, thành phố ban hành.

     

    Cập nhật bởi woonopro ngày 23/02/2016 09:05:23 CH
     
    3112 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn woonopro vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (01/03/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #416975   28/02/2016

    landev
    landev
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2016
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    cảm ơn bạn đã chia sẽ, thông tin này rất có ích, trước đây mình chuyển quyền sở sửu toàn bì cò nó lấy thêm tiền

     
    Báo quản trị |  
  • #416981   28/02/2016

     

    cảm ơn bạn đã chia sẽ, thông tin này rất có ích, trước đây mình chuyển quyền sở sửu toàn bì cò nó lấy thêm tiền

     

     
    Báo quản trị |  
  • #417193   29/02/2016

    ThienHac
    ThienHac

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/02/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    nếu dựa vào sổ hộ khẩu thì em nghĩ sẽ rơi vào bất cập sau:đó là có những trường hơp  xin chuyển hộ khẩu để được học trường tôt, vì công việc,v.v... thì không lẽ khi chuyển quyền sử dụng đất thì phải có chữ ký của người đó. em nghĩ "hộ gia đình" và " hộ khẩu" là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau. giảng viên dạy bô môn Luật Dân Sự của em cũng có nói về vấn đề này.. ad có thẻ giải thich cho em rõ được không ạ..

     
    Báo quản trị |  
  • #417199   29/02/2016

    woonopro
    woonopro
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2015
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 1520
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn, vấn đề GV bạn đưa ra rất thực tế đấy, chưa kể tình trạng một số ngân hàng khi cho vay thế chấp bằng sổ đỏ cũng khá lưỡng lự vì quy định. Chính bởi lẽ trên mà khi BLDS mới có hiệu lực thì chủ thể "hộ gia đình" và "tổ hợp tác" sẽ biến mất.

    Với vấn đề trên mình sẽ chia trường hợp như thế này cho dễ hiểu:

    1. Mảnh đất thuộc tài sản cá nhân được tạo ra trước thời khi hôn nhân: Khi đó đương nhiên mảnh đất không thuộc "hộ gia đình" nên tự do chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

    -> Tuy nhiên trường hợp này khá ít, chỉ xảy ra khi bạn mua mảnh đất trong tình trạng độc thân nghĩa là không gia đình thì sổ đỏ mới không ghi vào dòng "hộ gia đình"

    2. Mảnh đất được tạo ra trong lúc bạn có gia đình: Dù bạn là người bỏ tiền ra mua thì mảnh đất vẫn thuộc về hộ gia đình và đương nhiên việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải theo luật là có sự đồng ý của các thành viên khác.

    Tình huống này khiến không ít nhân viên ngân hàng "khóc thét" khi người khác cầm sổ đỏ đến thế chấp. Nếu sơ suất quên đến việc sự chấp thuận của các thành viên khác thì sẽ "đi" ngay.

     
    Báo quản trị |  
  • #417243   01/03/2016

    Chào bạn woonopro

    Tôi xin chia sẻ như sau:

    1. Bài viết có lúc ghi là hướng dẫn chuyển quyền, có lúc lại ghi là chuyển nhượng. Đây là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau --> cần thống nhất trong bài viết là hướng dẫn thủ tục gì.

    2. Việc xác định hộ gia đình không căn cứ vào thời điểm tạo lập tài sản trước hay sau thời điểm kết hôn.

    Ví dụ: A kết hôn với B, A mua đất sau khi kết hôn và đây là tài sản chung của A, B --> giấy chứng nhận sẽ ghi rõ là cấp cho A và B, chứ không phải cấp cho hộ gia đình.

    Bạn có thể tìm trên google các bài viết về chủ thể hộ gia đình để hiểu rõ hơn. 

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    woonopro (01/03/2016)
  • #417257   01/03/2016

    ThienHac
    ThienHac

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/02/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    em thấy trong bài viêt có câu " việc xác người có quyền đối với quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình dựa vào sổ hộ khẩu". theo em,không phải cứ ai có tên trong hộ khẩu thì cũng đồng thời là hộ gia đình. ví dụ em xin chuyển hộ khẩu vào nhà bá B để tiện việc đi học, vậy  không lẽ lúc  hộ gia đình bác B muốn chuyển quyền sử dụng đất thì cũng phải có chữ ký đồng ý của em?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ThienHac vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (01/03/2016)
  • #417305   01/03/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    ThienHac viết:

    em thấy trong bài viêt có câu " việc xác người có quyền đối với quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình dựa vào sổ hộ khẩu". theo em,không phải cứ ai có tên trong hộ khẩu thì cũng đồng thời là hộ gia đình. ví dụ em xin chuyển hộ khẩu vào nhà bá B để tiện việc đi học, vậy  không lẽ lúc  hộ gia đình bác B muốn chuyển quyền sử dụng đất thì cũng phải có chữ ký đồng ý của em?

     

    Chào bạn.

    Tôi đồng ý với ý kiến của bạn.

    Theo tôi cần phải hiểu "hộ gia đình" là "hộ - gia đình" nhưvậy hộ gia đình phải hiểu là hộ bao gồm các thành viên là người trong gia đình.

    Theo luật Hôn nhân gia đình:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

    2. Gia đình là tập hợp những người gắn bó với nhau do hôn nhân, quan hệ huyết thống hoặc quan hệ nuôi dưỡng, làm phát sinh các quyền và nghĩa vụ giữa họ với nhau theo quy định của Luật này.

    và theo luật dân sự:

    Điều 106. Hộ gia đình

    Hộ gia đình mà các thành viên có tài sản chung, cùng đóng góp công sức để hoạt động kinh tế chung trong sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp hoặc một số lĩnh vực sản xuất, kinh doanh khác do pháp luật quy định là chủ thể khi tham gia quan hệ dân sự thuộc các lĩnh vực này.

    Như vậy cần hiểu Hộ gia đình là "các thành viên" trong "gia đình": những người có tên trong hộ khẩu và có quan hệ gia đình tại thời điểm cấp giấy chứng nhận mới là đồng sở hữu. 

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ThienHac (01/03/2016)
  • #417327   01/03/2016

    woonopro
    woonopro
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2015
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 1520
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 91 lần


    hungmaiusa viết:

    Như vậy cần hiểu Hộ gia đình là "các thành viên" trong "gia đình": những người có tên trong hộ khẩu và có quan hệ gia đình tại thời điểm cấp giấy chứng nhận mới là đồng sở hữu. 

     

    Cảm ơn các bạn, mình đã thật sự thiếu sót trong việc ghi từ ngữ. Việc xác định quyền sử dụng đất có thuộc hộ gia đình hay không thì còn tùy thuộc vào nguồn gốc hình thành mà xác định. Cũng như thông từ bạn hungmaiusa thật sự hữu ích nhất là với các sinh viên.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-