DanLuat 2015

cách chia thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #199843 09/07/2012

    vianhdoan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cách chia thừa kế

    chào chị!

    e sắp thi tốt nghiệp. e muốn nhờ chị giải giúp e bài tập này vì e không yên tâm về cách giải của mình. chị giúp e với nhé.

    A và B là 2 vợ chồng có 2 con chung là C và D. C có vợ là M và có 2 con là P và Q. A chết năm 2006 theo di chúc của A , C được 50% di sản, B được hưởng 25% di sản, D được hưởng 25% di sản.

    C chết năm 2007 không có di chúc. B chết năm 2008 có di chúc. Do đó C hưởng 50% di sản, P và Q hưởng 50% di sản.

    Biết rằng tài sản chung của A và B là 900 triệu. tài sản chung của C và M là 600 triệu.

                  ...........................

    - trong bài tập này e thắc mắc ở chỗ nếu A chết mà di chúc cho C 50% di sản thì di sản đó là tài sản của riêng của C đúng không ạ? trong trường hợp nào thì tài sản đó là tài sản chung của 2 vợ chồng C và M?

    - B chết sau C thì tài sản của B sẽ chia cho những ai? trong trường hợp nào thì thừa kế thế vị? nghĩa là 2 con của C được hưởng thừa kế của B thay cho C?

                 .............................

    chị giải giúp e chị nhé! e cảm ơn chị nhiều!

     
    3537 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199849   09/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

                  Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

                Trong bài tập này e thắc mắc ở chỗ nếu A chết mà di chúc cho C 50% di sản thì di sản đó là tài sản của riêng của C đúng không ạ? trong trường hợp nào thì tài sản đó là tài sản chung của 2 vợ chồng C và M?

               Theo quy định tại ĐIều 32 Luật hôn nhân gia đình những tài sản được coi là tài sản riêng của vợ hoặc chồng hình thành sau thời kỳ hôn nhân là những tài sản phát sinh từ việc nhận thừa kế, tặng cho. Do vậy A chết mà ci chúc cho C hưởng 50% tài sản thì đó là tài sản riêng của A.

                Nó là tài sản chung của C và M khi hai bên có văn bản xác nhận đó là tài sản chung theo quy định tại Điều 27 luật Hôn nhân và gia định

              - B chết sau C thì tài sản của B sẽ chia cho những ai? trong trường hợp nào thì thừa kế thế vị? nghĩa là 2 con của C được hưởng thừa kế của B thay cho C

               Trường hợp này theo quy định tại Điều 677 hường thừa kế thế vị theo quy định tại Điều 677 Bộ luật dân sự

               Ðiều 677. Thừa kế thế vị

            Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

                  Theo quy định viện dẫn trên việc C chết trước B thuộc trường hợp được hưởng thừa kế thế vị, do vậy P và Q được hưởng 50% tài sản thừa kế thế vị từ C.

                Chúc bạn thành công

                

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-