cách chấm công

Chủ đề   RSS   
  • #325347 28/05/2014

    cách chấm công

    Xin cho hỏi nội dung sau:

    Trong tháng 5/2014 tổng số ngày làm việc của tôi là 21 ngày, có 01 ngày là ngày lễ 1/5 thì công ty đã trả tiền lễ 300% mức lương cơ bản (Công ty là đơn vị hành chính sự nghiệp có hai phần lương: lương cơ bản theo quy định nhà nước và lương công theo quy định của cty). Nhưng khi chấm công cho tôi thì chỉ có 20 ngày vì đã trừ ngày 1/5 đã trả tiền trước đó, như vậy có đúng không?

     
    13206 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325455   28/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 97 Bộ Luật Lao động năm 2012 (BLLĐ) thì, người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.
     
    Tại khoản 1, Điều 115 BLLĐ quy định người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
     
    - Tết Dương lịch 1 ngày (ngày 1/1 dương lịch);
     
    - Tết Âm lịch 5 ngày;
     
    - Ngày Chiến thắng 1 ngày (ngày 30/4 dương lịch);
     
    - Ngày Quốc tế lao động 1 ngày (ngày 1/5 dương lịch);
     
    - Ngày Quốc khánh 1 ngày (ngày 2/9 dương lịch);
     
    - Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 1 ngày (ngày 10/3 âm lịch).
     
    Như vậy, căn cứ quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 97 BLLĐ, thì khi huy động người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết, Công ty có trách nhiệm trả lương ít nhất bằng 300% (tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc), cộng với 100% tiền lương ngày của ngày nghỉ lễ, tết được hưởng nguyên lương theo quy định tại khoản 1 Điều 115 BLLĐ
    Trường hợp này công ty bạn không trả lương ngày 1/5 cho bạn là không đúng với quy định của pháp luật.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #325533   28/05/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    LS ơi, ở trên người ta nói đã được trả tới 300% lương cho ngày 01/05, không phải là không trả lương.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com