Các vấn đề liên quan đến trợ cấp thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #474785 15/11/2017

    VanTuong12

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Các vấn đề liên quan đến trợ cấp thất nghiệp

    Xin chào luật sư! Cho em hỏi em đã nghỉ việc ở công ty cũ bên quận 12 và tham gia đóng bảo hiểm được 4 năm 10 tháng.và hiện em đã tìm đc công việc mới bên quận bình thạnh và đang trong thời gian thử việc.Vậy em có phải làm thủ tục trợ cấp bhtn không ? Khi công ty ký hợp đồng em muốn tiếp tục đóng bhtn và chưa muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp có được ko ? Và giữa hai nơi làm việc ở hai quận huyện như vậy sau này em nghỉ có ảnh hưởng gì tới việc hưởng trọ cấp thất nghiệp không?

     
    4207 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #474825   15/11/2017

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Theo điều 49 luật việc làm 2013 có quy định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

    3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 điều 46 của Luật này;

    4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

    b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

    c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

    đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

    e) Chết.

    Như vậy, bạn sẽ nhận trợ cấp thất nghiệp nếu bạn nộp hồ sơ hưởng chế độ thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định. Đương nhiên nếu bạn không muốn nhận thì bạn ko cần nộp và tiếp tục đóng bảo hiểm tại công ty mới. 

    Sau khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động tại công ty ở quận 12, nhưng đã tìm được việc làm tại quận Bình Thạnh, thì sau khi nghỉ việc, bạn sẽ được công ty chốt sổ BHXH, kèm theo chế độ về bảo hiểm thất nghiệp, khi bạn chuyển công tác đến quận Thanh Bình, thì bạn sẽ được tiếp tục đăng ký tham gia BHXH tại công ty mới là quận Bình Thạnh, và việc thực hiện tham gia đóng BHTN và hưởng chế độ BHTN sẽ được thực hiện tại quận Bình Thạnh.

    Trân trọng! 

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #474954   16/11/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Vậy em có phải làm thủ tục trợ cấp bhtn không ? ----> Bạn muốn làm cũng được, chưa muốn làm thì để dồn lại về sau. Nhưng nếu bạn đã có việc làm mới thì không được làm thủ tục hưởng bây giờ mà phải để dồn lại về sau.

    Khi công ty ký hợp đồng em muốn tiếp tục đóng bhtn và chưa muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp có được ko ? ----> Được.

    Và giữa hai nơi làm việc ở hai quận huyện như vậy sau này em nghỉ có ảnh hưởng gì tới việc hưởng trọ cấp thất nghiệp không? ----> Không ảnh hưởng gì cả. Sau này khi hưởng chế độ BHTN, thời gian đóng BHTN được cộng dồn để tính hưởng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com