DanLuat 2015

Các trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #306172 11/01/2014

    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 52 lần


    Các trường hợp thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp?

    Luật doanh nghiệp năm 2006 quy định:
     
    Điều 165. Xử lý vi phạm
     
    2. Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và bị xoá tên trong sổ đăng ký kinh doanh trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký kinh doanh là giả mạo;
     
    b) Doanh nghiệp do những người bị cấm thành lập doanh nghiệp theo khoản 2 Điều 13 của Luật này thành lập;
     
    c) Không đăng ký mã số thuế trong thời hạn một năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;
     
    d) Không hoạt động tại trụ sở đăng ký trong thời hạn sáu tháng liên tục, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc chứng nhận thay đổi trụ sở chính;
     
    đ) Không báo cáo về hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp với cơ quan đăng ký kinh doanh trong mười hai tháng liên tục;
     
    e) Ngừng hoạt động kinh doanh một năm liên tục mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh;
     
    g) Doanh nghiệp không gửi báo cáo theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 163 của Luật này đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn ba tháng, kể từ ngày có yêu cầu bằng văn bản;
     
    h) Kinh doanh ngành, nghề bị cấm.
     
    Tuy nhiên, từ năm 2006 đến nay là một quãng thời gian khá dài. Đến giờ chẳng nơi đâu gọi là "Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh" nữa mà gọi là "Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp", do đó xin hỏi các bạn quy định mới hiện nay trong việc thu hồi GCN là gì?
     
    3392 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306361   13/01/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Quy định bạn trích dẫn vẫn đang còn hiệu lực đấy thôi chứ chẳng có quy định mới gì cả, ai thích đổi thì đổi, không đổi cũng chẳng sao. Khi bạn làm thủ tục thay đổi nội dung nào trên giấy đăng ký kinh doanh thì người ta sẽ cấp mới Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho bạn.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-